Thuốc làm loãng đờm Acetylcystein (VIDIPHA) hộp 10 vỉ x 10 viên
Thuốc làm loãng đờm Acetylcystein (VIDIPHA) hộp 10 vỉ x 10 viên
Thuốc làm loãng đờm Acetylcystein (VIDIPHA) hộp 10 vỉ x 10 viên

Thuốc làm loãng đờm Acetylcystein (VIDIPHA) hộp 10 vỉ x 10 viên

Thuốc làm loãng đờm Acetylcystein (VIDIPHA) hộp 10 vỉ x 10 viên

Vui lòng nhập địa chỉ của bạn, chúng tôi sẽ hiện thị nhà thuốc gần bạn nhất
map

pharmacy

Xem nhà thuốc gần bạn

Thông tin sản phẩm

Xem đầy đủ
1. Công dụng/Chỉ định:

Dùng làm thuốc tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt, bệnh lý hô hấp có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn, và làm sạch thường quy trong mở khí quản.

2. Liều lượng và cách dùng:

- Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: 1 viên/lần x 3 lần/ngày.
- Trẻ em từ 2 - 7 tuổi: 1 viên/lần x 2 lần/ngày.

3. Chống chỉ định:

- Tiền sử hen.
- Quá mẫn với acetylcystein.
- Trẻ em dưới 2 tuổi

4. Thận trọng:

- Bệnh nhân loét dạ dày - tá tràng.
- Phải giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen, nếu dùng acetylcystein cho người có tiền sử dị ứng; nếu có co thắt phế quản, phải dùng thuốc phun mù giãn phế quản như salbutamol hoặc ipratropium và phải ngừng acetylcystein.

5. Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú:

PHỤ NỮ MANG THAI: Cho tới nay, chưa có ghi nhận về ảnh hưởng nào đáng kể khi dùng acetylcystein cho phụ nữ có thai. Chỉ nên sử dụng thuốc khi thật cần thiết.
PHỤ NỮ CHO CON BÚ: Thuốc dùng an toàn cho người cho con bú.

6. Ảnh hưởng lên khả năng lái xe và vận hành máy móc:

(chưa có tài liệu)

7. Tác dụng không mong muốn:

- Thường gặp: buồn nôn, nôn.
- Ít gặp: buồn ngủ, nhức đầu, ù tai, viêm miệng, chảy nước mũi nhiều, phát ban, mày đay.
- Hiếm gặp: co thắt phế quản kèm phản ứng dạng phản vệ toàn thân, sốt, rét run.
Ghi chú: Thông báo cho bác sỹ tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

8. Tương tác thuốc:

- Acetylcystein là một chất khử nên không dùng phù hợp với các chất oxy hóa.
- Không được dùng đồng thời các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điều trị bằng acetylcystein.

9. Thành phần:

THÀNH PHẦN:
Mỗi viên nang chứa:
Acetylcystein 200 mg
Tá dược: Lactose, magnesi stearat, tinh bột sắn, aerosil, croscarmellose natri

10. Quá liều:

Quá liều acetylcystein có triệu chứng tương tựnhư triệu chứng của phản vệ, nhưng nặng hơn nhiều: đặc biệt là giảm huyết áp. Các triệu chứng khác bao gồm suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận.

11. Bảo quản:

Nơi khô, nhiệt độ không quá 30°C, tránh ánh sáng.

12. Hạn dùng:

36 tháng kể từ ngày sản xuất.

13. Phân loại sản phẩm:

Thuốc ho, long đờm