lcp
OPT
Medigo - Thuốc và Bác Sĩ 24h

Đặt thuốc qua tư vấn ngay trên app

MỞ NGAY
Thuốc chống viêm Idofen 200  hộp 5 vỉ x 10 viên

Thuốc chống viêm Idofen 200 hộp 5 vỉ x 10 viên

Danh mục:Thuốc giảm đau
Thuốc cần kê toa:Không
Hoạt chất:Ibuprofen
Dạng bào chế:Viên nén bao phim
Công dụng:

Chống đau và viêm từ nhẹ đến vừa, hạ sốt ở trẻ em

Thương hiệu:Boston
Số đăng ký:VD-19853-13
Nước sản xuất:Việt Nam
Hạn dùng:36 tháng kể từ ngày sản xuất
Vui lòng nhập địa chỉ của bạn, chúng tôi sẽ hiện thị nhà thuốc gần bạn nhất
Chọn địa chỉ giao thuốc để xem nhà thuốc gần nhất
Giao đến
icon pharmacy premium

Đánh giá
-/-
Khoảng cách
-
Phản hồi chat
-
Xem sản phẩmNhận tư vấn

Medigo Cam Kết

Giao hàng nhanh chóng
Nhà thuốc uy tín
Dược sĩ tư vấn miễn phí
Dược sĩDược sĩ Võ Văn Việt
Đã duyệt nội dung
Dược sĩ
Dược sĩ Võ Văn Việt
Đã duyệt nội dung

Thông tin sản phẩm

Thuốc Idofen là một trong những loại thuốc chống viêm, giảm đau, hạ sốt được sử dụng phổ biến hiện nay. Thuốc có hiệu quả trong điều trị các triệu chứng đau ở mức độ nhẹ và vừa. Sau đây, hãy cùng Medigo tìm hiểu thêm về thành phần, công dụng, xuất xứ của Idofen.

1. Thuốc Idofen 200 là thuốc gì?

Thuốc Idofen 200 thuộc nhóm thuốc không cần kê toa OTC. Là một sản phẩm được sản xuất bởi công ty Cổ phần Dược phẩm BosTon Việt Nam. Thành phần chính có trong Idofen là Ibuprofen với hàm lượng 200mg. Ibuprofen có tác dụng ức chế enzym sản xuất ra các chất trung gian gây viêm và ức chế đường di chuyển của bạch cầu tới tổ chức viêm. Từ đó nó có tác dụng chống sưng viêm hiệu quả. Idofen có tác dụng hạ sốt mạnh hơn aspirin. 

Thuốc Idofen 200 thường được chỉ định trong các trường hợp chống đau và viêm từ nhẹ đến vừa trong một số bệnh như thống kinh, nhức đầu, cắt mép âm hộ, làm thủ thuật răng. Điều trị viêm khớp dạng thấp, hạ sốt ở trẻ em. 

Thuốc Idofen sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm BosTon Việt Nam với số đăng ký lưu hành VD 19853 - 13. Quy cách đóng gói 1 hộp 5 vỉ x 10 viên.

2. Thành phần Idofen 200

  • Hoạt chất: Ibuprofen 200,0mg
  • Tá dược: Tinh bột ngô, Silicon dioxid, Natri lauryl sulfat, Pregelatinized starch, Acid stearic, HPMC, Titan dioxid, PEG 6000 vừa đủ 1 viên nén bao phim.

3. Công dụng thuốc Idofen 200

  • Chống đau và viêm từ nhẹ đến vừa: trong một số bệnh như thống kinh (có tác dụng tốt và an toàn), nhức đầu, thủ thuật về răng, cắt mép âm hộ. Dùng Ibuprofen có thể giảm bớt liều thuốc chứa thuốc phiện để điều trị đau sau đại phẫu thuật hay cho người bệnh bị đau do ung thư.
  • Viêm khớp dạng thấp, viêm khớp dạng thấp thiếu niên.
  • Hạ sốt ở trẻ em.

4. Liều lượng và cách dùng Idofen 200

Cách dùng: Thuốc Idofen 200 dùng bằng đường uống.

Liều lượng:

Người lớn: Liều uống thông thường để giảm đau: 1,2 -1,8 g/ngày, chia thành nhiều liều nhỏ, tuy liều duy trì 0,6 - 1,2 g/ngày đã có hiệu quả. Nếu cần, liều có thể tăng lên, liều tối đa khuyến cáo là 2,4 g/ngày hoặc 3,2 g/ngày. Người bị viêm khớp dạng thấp thường phải dùng Ibuprofen liều cao hơn so với người bị thoái hóa xương - khớp.

Liều khuyến cáo giảm sốt là 200 - 400mg, cách nhau 4-6 giờ/lần, cho tới tối đa là 1,2 g/ngày.

Trẻ em: liều uống thông thường để giảm đau hoặc sốt là 20 - 30mg/kg thể trọng/ngày, chia làm nhiều liều nhỏ, uống cách nhau 6 - 8 giờ/lần. Tối đa có thể cho 40mg/kg/ngày để điều trị viêm khớp dạng thấp thiếu niên nếu cần.

Không dùng cho trẻ cân nặng dưới 7kg và gợi ý liều tối đa hằng ngày là 500mg đối với trẻ cân nặng dưới 30kg.

Nên giảm liều ibuprofen ở người có tổn thương chức năng thận. Chưa xác định được độ an toàn của thuốc Idofen 200 ở người suy thận.

5. Chống chỉ định

  • Mẫn cảm với Ibuprofen.
  • Loét dạ dày tá tràng tiến triển.
  • Quá mẫn với aspirin hay với các thuốc chống viêm không steroid khác (hen, viêm mũi, nổi mề đay sau khi dùng aspirin).
  • Người bệnh bị hen hay bị co thắt phế quản, rối loạn chảy máu, bệnh tim mạch, tiền sử loét dạ dày tá tràng, suy gan hoặc suy thận (lưu lượng lọc cầu thận dưới 30 ml/phút).
  • Người bệnh đang được điều trị bằng thuốc chống đông coumarin. Người bệnh bị suy tim sung huyết, bị giảm khối lượng tuần hoàn do thuốc lợi niệu hoặc bị suy thận (tăng nguy cơ rối loạn chức năng thận). Người bệnh bị bệnh tạo keo (có nguy cơ bị viêm màng não vô khuẩn. Cần chú ý là tất cả các người bệnh bị viêm màng não vô khuẩn đều đã có tiền sử mắc một bệnh tự miễn).
  • 3 tháng cuối của thai kỳ.

6. Thận trọng

Cần thận trọng khi dùng Ibuprofen đối với người cao tuổi.

Ibuprofen có thể làm các transaminase tăng lên trong máu, nhưng biến đổi này thoáng qua và hồi phục được. Rối loạn thị giác như nhìn mờ là dấu hiệu chủ quan và có liên quan đến tác dụng có hai của thuốc nhưng sẽ hết khi ngừng dùng Ibuprofen.

Ibuprofen ức chế kết tụ tiểu cầu nên có thể làm cho thời gian chảy máu kéo dài.

7. Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú

Phụ nữ mang thai

Các thuốc chống viêm có thể ức chế co bóp tử cung và làm chậm đẻ. Các thuốc chống viêm không steroid cũng có thể gây tăng áp lực phổi nặng và suy hô hấp nặng ở trẻ sơ sinh do đóng sớm ống động mạch trong tử cung. Các thuốc chống viêm cũng ức chế chức năng tiểu cầu, làm tăng nguy cơ chảy máu.

Sau khi uống các thuốc chống viêm không steroid cũng có nguy cơ ít nước ối và vô niệu ở trẻ sơ sinh. Trong 3 tháng cuối thai kỳ, phải hết sức hạn chế sử dụng đối vơi bất cứ thuốc chống viêm nào. Các thuốc này cũng có chống chỉ định tuyệt đối trong vài ngày trước khi sinh.

Phụ nữ cho con bú

Ibuprofen vào sữa mẹ rất ít. Ít khả năng xảy ra nguy cơ cho trẻ ở liều bình thường với mẹ.

8. Tác dụng không mong muốn

5 - 15% người bệnh có tác dụng về tiêu hóa.

Thường gặp: ADR > 1/100: sốt, mệt mỏi, chướng bụng, buồn nôn, nôn, nhức đầu, hoa mắt, chóng mặt, bồn chồn.

Ít gặp, 1/100 > ADR > 1/1000: viêm mũi, nổi mề đay, đau bụng, chảy máu dạ dày - ruột, làm loét dạ dày tiến triển, lơ mơ, mất ngủ, ù tai, rối loạn thị giác, thính lực giảm, thời gian máu chảy kéo dài.

Hiếm gặp, ADR < 1/1000: phù, nổi ban, hội chứng Stevens - Johnson, rụng tóc, trầm cảm, viêm màng não vô khuẩn, nhìn mờ, rối loạn nhìn màu, giảm thị lực do ngộ độc thuốc, giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu, rối loạn co bóp túi mật, nhiễm độc gan.

9. Tương tác thuốc

Ibuprofen và các thuốc chống viêm không steroid khác làm tăng tác dụng phụ của các kháng sinh nhóm quinolon lên hệ thần kinh trung ương và có thể dẫn đến co giật. Magnesi hydroxyd làm tăng sự hấp thu ban đầu của Ibuprofen; nhưng nếu nhóm hydroxyd cùng có mặt thì lại không có tác dụng này.

Với các thuốc chống viêm không steroid khác: tăng nguy cơ chảy máu và gây loét.

Methotrexat: Ibuprofen làm tăng độc tính của methotrexat.

Furosemid: Ibuprofen có thể làm giảm tác dụng bài xuất natri niệu của furosemid và các thuốc lợi tiểu.

Digoxin: Ibuprofen có thể làm tăng nồng độ digoxin huyết tương.

10. Dược lý

Ibuprofen là thuốc chống viêm không steroid, dẫn xuất từ acid propionic. Giống như các thuốc chống viêm không steroid khác, Ibuprofen có tác dụng giảm đau, hạ sốt và chống viêm.

12. Quá liều

Thường là điều trị triệu chứng và hỗ trợ. Nếu đã uống quá liều thì cần áp dụng những biện pháp sau đây làm tăng đào thải và bất hoạt thuốc: rửa dạ dày, gây nôn và lợi tiểu, cho uống than hoạt hay thuốc tẩy muối. Nếu nặng: thẩm tách máu hoặc truyền máu. Vì thuốc gây toan hóa và đào thải qua nước tiếu nên về lý thuyết sẽ có lợi khi có truyền dịch liềm và lợi tiểu.

12. Bảo quản Idofen 200

Bảo quản Idofen 200 nơi khô, dưới 30°C, tránh ánh sáng.

13. Hạn dùng

Thuốc Idofen 200 có hạn sử dụng là 36 tháng kể từ ngày sản xuất

14. Giá thuốc Idofen 200 bao nhiêu?

Thuốc Idofen 200 hiện nay đang được bán trên thị trường với giá 85.000 đồng/ 1 hộp 5 vỉ x 10 viên. Tuy nhiên, tại các hiệu thuốc khác nhau, mức giá này có thể có sự chênh lệch. Để biết chính xác mức giá ở thời điểm hiện tại. Bạn có thể đăng nhập vào app Medigo rồi đặt mua thuốc để được các dược sĩ tư vấn. 

15. Mua thuốc Idofen 200 ở đâu?

Hiện nay, bạn có thể mua thuốc Idofen 200 tại các nhà thuốc tư nhân hay các trung tâm y tế. Tuy nhiên, hãy sáng suốt để lựa chọn nơi bán thuốc uy tín, đảm bảo chất lượng. Hoặc không cần đi đâu xa, bạn có thể đặt mua thuốc online ngay trên app Medigo. Đây là một ứng dụng chuyên liên kết với các nhà thuốc uy tín trên toàn quốc. Khi mua thuốc tại app Medigo, bạn sẽ được:

  • Tư vấn miễn phí bởi các dược sĩ có chuyên môn
  • Được báo giá rõ ràng trước khi mua
  • Được phục vụ bất cứ lúc nào bạn cần
  • Miễn phí 20K phí ship cho đơn hàng đầu tiên
  • Nhận hàng nhanh chóng trong vòng 20 phút

Không còn nghi ngờ gì nữa, Medigo là một ứng dụng mua thuốc online đem lại nhiều tiện ích cho người dùng. Nếu như bạn đang cần được tư vấn và báo giá về thuốc Idofen. Đừng ngại đặt hàng ngay trên app Medigo bạn nhé.

Xem đầy đủ
THÊM VÀO GIỎ
MUA NGAY