lcp
OPT
Medigo - Thuốc và Bác Sĩ 24h

Đặt thuốc qua tư vấn ngay trên app

MỞ NGAY
Thuốc cốm long đàm, giảm ho Acemuc Kids 100mg hộp 30 gói x 0.5g

Thuốc cốm long đàm, giảm ho Acemuc Kids 100mg hộp 30 gói x 0.5g

Danh mục:Thuốc trị ho, long đờm
Thuốc cần kê toa:Không
Hoạt chất:Acetylcystein
Dạng bào chế:Thuốc cốm
Công dụng:

Tiêu chất nhầy trong bệnh hô hấp có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn tính

Thương hiệu:Sanofi
Số đăng ký:VD-33019-19
Nước sản xuất:Việt Nam
Hạn dùng:36 tháng kể từ ngày sản xuất
Vui lòng nhập địa chỉ của bạn, chúng tôi sẽ hiện thị nhà thuốc gần bạn nhất
Chọn địa chỉ giao thuốc để xem nhà thuốc gần nhất
Giao đến
Dược sĩDược sĩ Nguyên Đan
Đã duyệt nội dung
Dược sĩ
Dược sĩ Nguyên Đan
Đã duyệt nội dung

Thông tin sản phẩm

Acemuc Kids 100mg là thuốc cốm có tác dụng tiêu chất nhầy trong bệnh hô hấp có đàm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn tính. Thuốc được bào chế với thành phần chính là Acetylcystein 100mg, do Công ty Sanofi sản xuất.

Thuốc Acemuc Kids 100mg được đóng gói theo quy cách 30 gói x 0.5g, với giá là 58.000 VNĐ. 

1. Thành phần của Acemuc Kids 100mg

Cho 1 gói Acemuc Kids 100mg:

  • Hoạt chất: Acetylcystein 100mg
  • Tá dược vừa đủ: Aspartam, hương cam, Yellow color No.6, lactose monohydrat, nước tinh khiết

2. Công dụng của Acemuc Kids 100mg

Thuốc Acemuc Kids 100mg có công dụng tiêu chất nhầy trong bệnh hô hấp có đàm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn tính.

3. Liều lượng và cách dùng của Acemuc Kids 100mg

Acemuc Kids 100mg dùng đường uống. Hòa tan thuốc trong nửa ly nước và dùng ngay.

Trẻ em từ 2 - 7 tuổi: 200mg/lần x 2 lần/ngày.

4. Chống chỉ định khi dùng Acemuc Kids 100mg

  • Phenylceton niệu, vì thuốc có chứa aspartame.
  • Tiền sử hen (nguy cơ phản ứng co thắt phế quản với tất cả các dạng thuốc chứa acetylcysteine)
  • Quá mẫn với acetylcysteine, các chất có cấu trúc hóa học tương tự khác (ví dụ, carbocisteine, erdosteine hoặc mecysteine), hoặc bất cứ thành phần nào của thuốc Acemuc Kids 100mg.
  • Trẻ em dưới 24 tháng tuổi.

5. Thận trọng khi dùng Acemuc Kids 100mg

Ho là yếu tố cơ bản để bảo vệ phế quản - phổi nên cần phải tôn trọng.

Phải giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen nếu dùng acetylcysteine cho người có tiền sử dị ứng.

Khi điều trị với acetylcysteine có thể xuất hiện nhiều đàm loãng ở phế quản, cẩn phải hút để lấy ra nếu người bệnh giảm khả năng ho.

Nguy cơ xuất hiện sốc phản vệ sau khi dùng thuốc Acemuc Kids 100mg.

Cần thận trọng khi sử dụng ở những bệnh nhân bị loét dạ dày - tá tràng. Nôn và buồn nôn do thuốc có thể làm tăng nguy cơ xuất huyết tiêu hóa trên bệnh nhân đã có bệnh lý này từ trước, và bởi vì nguy cơ về mặt lý thuyết là các chất tiêu nhẩy có thể gây tổn thương hàng rào niêm mạc dạ dày.

Suy gan: Độ thanh thải toàn phần của acetylcysteine trên bệnh nhân bị xơ gan suy giảm đáng kể và nửa đời thải trừ gần như gấp đôi so với nhóm chứng khỏe mạnh. Hiện không có thông tin xác định liều tối ưu trên những đối tượng này.

Thuốc có chứa lactose; bệnh nhân bị bệnh di truyền hiếm gặp của chứng bất dung nạp galactose, thiếu hụt Lapp lactase hoặc kém hấp thu glucose - galactose không nên dùng thuốc này.

Acetylcysteine có thể gây sai lệch kết quả xét nghiệm xác định salicylates máu, ketone niệu.

6. Sử dụng thuốc cho phụ nữ có thai và cho con bú

Có thai: các kết quả nghiên cứu trên động vật thí nghiệm cho thấy rõ thuốc không gây quái thai; tuy nhiên, các dữ liệu này không cho phép suy rộng ra trên người. Acetylcysteine đi qua hàng rào nhau thai và được phát hiện trong máu cuống rốn. Như một biện pháp thận trọng, nên tránh sử dụng acetylcysteine trong thời kỳ mang thai.

Nuôi con bằng sữa mẹ: Hiện không có thông tin liên quan đến sự bài tiết thuốc trong sữa mẹ, tránh dùng trong lúc nuôi con bằng sữa mẹ do chưa có các dữ liệu.

Trong trường hợp tốt thật cần thiết sử dụng hãy cân nhắc đến lợi ích của mẹ và nguy cơ có thể có đối với thai nhi và trẻ được nuôi bằng sữa mẹ.

7. Khả năng lái xe và vận hành máy móc

Thuốc Acemuc Kids 100mg không gây ảnh hưởng đến việc lái xe hoặc vận hành máy móc.

8. Tác dụng không mong muốn

Tuy hiếm gặp co thắt phế quản rõ ràng trong lâm sàng do acetylcysteine nhưng vẫn có thể xảy ra với tất cả các dạng thuốc chứa acetylcysteine.

Ít gặp, 1/1000< ADR < 1/100:

  • Miễn dịch: Tăng mẫn cảm
  • Tiêu hóa: Buồn nôn, nôn, tiêu chảy, viêm miệng, đau bụng
  • Tim mạch: Đỏ bừng, phù, tim đập nhanh, hạ huyết áp
  • Thần kinh: Nhức đầu, ù tai
  • Hô hấp: Chảy nước mũi nhiều, ran ngáy
  • Da: Phát ban, mày đay, phù mạch, ngứa
  • Toàn thân: Sốt

Hiếm gặp, ADR <1/1000:

  • Tiêu hóa: Khó tiêu
  • Hô hấp: Co thắt phế quản, khó thở
  • Toàn thân: Phản ứng dạng phản vệ toàn thân, rét run

9. Tương tác với các thuốc khác

Việc phối hợp một thuốc long đàm, tiêu nhầy với các thuốc trị ho không có hoặc có làm giảm bài tiết phế quản (tác dụng giống atropin) là không hợp lý, bởi vì giảm phản xạ ho có thể dẫn đến tích tụ dịch tiết phế quản.

Than hoạt tính có thể làm giảm tác dụng của acetylcysteine.

Thử nghiệm in vitro khi pha trộn kháng sinh cephalosporin và acetylcysteine, cho thấy có một lượng kháng sinh bị bất hoạt. Lưu ý khi sử dụng, nên dùng kháng sinh uống ít nhất 2 giờ trước hoặc sau khi uống acetylcysteine.

Việc sử dụng đồng thời nitroglycerin và acetylcysteine gây hạ huyết áp đáng kể và dẫn đến giãn mạch tạm thời và có thể gây nhức đầu.

Acetylcysteine là một chất khử nên tương kỵ hóa học với chất oxy-hóa. Acetylcysteine cũng tương kỵ với một số kim loại như sắt, đồng, và cao su, trypsin, chymotrypsin. Cần tránh thuốc tiếp xúc với các chất đó.

10. Dược lý

Nhóm dược lý điều trị: Thuốc tiêu đàm, mã ATC: R05CB01

Acetylcystein là một chất làm long đàm, tiêu nhầy. Thuốc có tác dụng tiêu nhầy do nhóm thiol (-SH) tự do làm giảm độ quánh của đàm ở phổi có mủ hoặc không, bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein và tạo thuận lợi để tống đàm ra ngoài bằng ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học.

Ngoài ra, acetylcysteine còn có tác động chống oxy-hóa trực tiếp, do có nhóm thiol tự do, nhóm này có khả năng tương tác trực tiếp với các nhóm ưa điện tích của các gốc tự do oxy-hóa.

11. Quá liều và xử trí quá liều

Liều dùng acetylcysteine có khoảng cách an toàn khá rộng; tuy nhiên, quá liều có thể gặp khi dùng đường tiêm mạch hoặc đường uống liều cao trong điều trị ngộ độc paracetamol. Triệu chứng quá liều thường khá nặng: tụt huyết áp, ức chế hô hấp, co thắt phế quản, tán huyết, đông máu nội mạch rải rác, và suy thận; ngoài ra có thể có rối loạn tiêu hóa (như buồn nôn, nôn, tiêu chảy). Một số triệu chứng này có thể còn do tình trạng ngộ độc paracetamol gây ra.

Xử trí: Điều trị triệu chứng và chăm sóc nâng đỡ.

12. Bảo quản

Giữ Acemuc Kids 100mg ở nơi khô, nhiệt độ dưới 30°C

Lưu ý khi sử dụng thuốc cốm Acemuc Kids 100mg cần tuân thủ đúng hướng dẫn của bác sĩ hoặc dược sĩ để đảm bảo hiệu quả và an toàn. Nếu bạn cần tư vấn thêm về sản phẩm, hãy đến nhà thuốc online Medigo để được dược sĩ hỗ trợ tận tình. 

Một số sản phẩm có hoạt chất Acetylcysteine:

Xem đầy đủ

Đánh giá sản phẩm này

(9 lượt đánh giá)
1 star2 star3 star4 star5 star

Trung bình đánh giá

4.7/5.0

6
3
0
0
0