lcp
lcp
Thuốc điều trị cảm cúm Sinuflex D  hộp 100 viên
Thuốc điều trị cảm cúm Sinuflex D  hộp 100 viên
1/4
Thuốc điều trị cảm cúm Sinuflex D hộp 100 viên
Thuốc điều trị cảm cúm Sinuflex D  hộp 100 viên
Thuốc điều trị cảm cúm Sinuflex D  hộp 100 viên
1/4
Thuốc điều trị cảm cúm Sinuflex D hộp 100 viên

Thuốc điều trị cảm cúm Sinuflex D hộp 100 viên

Danh mục:Thuốc trị cảm cúm
Thuốc cần kê toa:Không
Hoạt chất:Paracetamol, Phenylephrine, Loratadin
Dạng bào chế:Viên nén bao phim
Số đăng ký:VD-16151-11
Nước sản xuất:Việt Nam
Vui lòng nhập địa chỉ của bạn, chúng tôi sẽ hiện thị nhà thuốc gần bạn nhất
map
pharmacy

Đánh giá
rating-/-
Khoảng cách
-
Phản hồi
-

Medigo Cam Kết

Giao hàng nhanh chóng
Nhà thuốc uy tín
Dược sĩ tư vấn miễn phí
Dược sĩ Lê Thu Hà
checkĐã duyệt nội dung

Thông tin sản phẩm

Sinuflex D là thuốc điều trị cảm cúm được bào chế dưới dạng viên nén bao phim với thành phần chính là Paracetamol 500 mg, Phenylephrin 10 mg, Loratadin 5 mg. Thuốc được chỉ định điều trị trong các triệu chứng cảm cúm như sốt, nhức đầu, hắt hơi, ho khan, nghẹt mũi, chảy nước mũi do dị ứng thời tiết, viêm kết mạc dị ứng.

Sinuflex D được Công ty Roussel Việt Nam sản xuất và đóng gói hộp 100 viên với giá VNĐ.

1. Thành phần của Sinuflex D

Paracetamol 500 mg, Phenylephrin 10 mg, Loratadin 5 mg
Tá dược vừa đủ 1 viên (Microcrystalin cellulose M101, era-tab, PVP K30, aerosil, HPMC, titan dioxyd, lipoxol 6000, tween 80, bột talc, màu vàng quinolein, màu tartrazin, màu green mint).

2. Công dụng của Sinuflex D

Sinuflex D được chỉ định điều trị các triệu chứng cảm cúm như sốt, nhức đầu, hắt hơi, ho khan, nghẹt mũi, chảy nước mũi do dị ứng thời tiết, viêm kết mạc dị ứng.

3. Liều lượng và cách dùng của Sinuflex D

Thuốc uống. Liều dùng thông thường như sau:
Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: mỗi lần uống 1 viên, mỗi ngày uống 2-3 lần.

4. Chống chỉ định khi dùng Sinuflex D

Bệnh nhân có tiền sử quá mẫn với bất cứ thành phần nào của thuốc hoặc mẫn cảm chéo với pseudoephedrin.
Bệnh nhân có thiếu máu từ trước hoặc có bệnh nặng trên tim, phổi, thận hoặc gan, bệnh cường giáp nặng, glôcôm góc đóng.
Bệnh nhân thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase (G6PD).
Trẻ em dưới 12 tuổi.

5. Thận trọng khi dùng Sinuflex D

Bệnh nhân có nguy cơ hoặc đang bị suy giảm hô hấp. Bệnh nhân suy gan.
Khi dùng loratadin, có nguy cơ khô miệng, đặc biệt ở người cao tuổi, tăng nguy cơ sâu răng. Do đó, cần phải vệ sinh răng miệng sạch sẽ khi dùng loratadin.
Do thuốc có chứa paracetamol nên thận trọng ở những bệnh nhân có thiếu máu từ trước. Bệnh nhân nên tránh uống rượu khi dùng thuốc. Đôi khi có những phản ứng da gồm ban dát sẩn ngứa và mề đay xảy ra. Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu, và giảm toàn thể huyết cầu đã xảy ra với việc sử dụng những dẫn chất p-aminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn. Giảm bạch cần trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu đã xảy ra khi dùng paracetamol. Hiếm gặp mất bạch cầu hạt ở bệnh nhân dùng paracetamol.
Sự hiện diện của phenylephrin trong công thức dạng uống không gây hại cho người lớn và trẻ em trên 12 tuổi ở liều khuyến cáo.
Cần thận trọng khi dùng cho người cao tuổi, người bệnh cường giáp, nhịp tim chậm, blốc tim một phần, bệnh cơ tim, xơ cứng động mạch nặng, đái tháo đường typ 1.
Không dùng chung với các thuốc khác có chứa paracetamol, phenylephrin hoặc loratadin.
Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

6. Sử dụng thuốc cho phụ nữ có thai và cho con bú

Chỉ dùng thuốc cho phụ nữ mang thai khi thật cần thiết, có cân nhắc về tác hại do thuốc gây ra.
Phụ nữ cho con bú: loratadin bài tiết vào sữa mẹ vì vậy nên cân nhắc hoặc ngưng cho con bú hoặc không dùng thuốc.
Nên hỏi ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi dùng bất cứ loại thuốc nào

7. Tác dụng không mong muốn

Khi dùng loratadin với liều cao hơn 10 mg hàng ngày, có thể xảy ra các triệu chứng sau: nhức đầu, chóng mặt, khô mũi miệng, hắt hơi, nhịp tim nhanh, buồn nôn, chức năng gan bất thường, kinh nguyệt không đều.
Trong một số ít trường hợp riêng lẻ, paracetamol đã gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu; trên da: hiếm khi phát ban hoặc ngứa.
Phenylephrin: tăng huyết áp, bồn chồn, choáng váng, da nhợt nhạt.
Thông báo cho bác sĩ hoặc dược sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc này

8. Tương tác với các thuốc khác

Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan.
Uống dài ngày liều cao paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.
Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.
Thuôc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom của tế bào gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của paracetamol do tăng chuyển hóa thuốc thành những chất độc hại với gan. Ngoài ra, dùng đồng thời isoniazid \/ở\ paracetamol cũng có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan.
Ở bệnh nhân đã dùng thuốc ức chê MAO trước đó, nếu cho phối hợp phenylephrin, tác dụng kích thích tim và tăng huyết áp sẽ mạnh hơn nhiều.
Khoảng QT kéo dài và xoắn đỉnh dã được ghi nhận khi phối hợp loratadin và amiodaron.
Cimetidin, ketoconazol và erythromycin làm tăng nồng độ của loratadin trong huyết tương.
Để tránh các tương tác khác có thể xảy ra, phải luôn luôn báo cho bác sĩ hoặc dược sĩ mọi thuốc khác đang dùng

9. Dược lý

Dược chất chính của Sinuflex D là paracetamol, phenylephrin hydroclorid và loratadin.
Paracetamol là thuốc giảm đau, hạ sốt phối hợp với tính kháng histamin kéo dài của loratadin cùng với tác dụng chống sung huyết ở niêm mạc mũi của phenylephrin. Phenylephrin là thuốc giống giao cảm tác dộng trên các thụ thể a-adrenalin ở các tiểu động mạch trong niêm mạc mũi gây co thắt làm giảm sung huyết.

10. Quá liều và xử trí quá liều

Khi xảy ra các triệu chứng quá liều, cần xem xét áp dụng điều trị triệu chứng và các biện pháp hỗ trợ y khoa (gây nôn, rửa dạ dày và dùng thuốc đối kháng đặc hiệu nếu có) ngay lập tức. Tốt nhất nên ngưng dùng thuốc và lập tức đến trung tâm y tế gần nhất cầm theo toa thuốc này.

11. Bảo quản

Nơi khô thoáng, nhiệt độ dưới 30°C, tránh ánh sáng.

Trên đây là thông tin về thành phần, công dụng, liều dùng và cách dùng của thuốc điều trị cảm cúm Sinuflex D hộp 100 viên. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về sản phẩm, vui lòng liên hệ với Medigo để được dược sĩ của chúng tôi hỗ trợ tư vấn.

Xem đầy đủ
Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.