lcp
OPT
Medigo - Thuốc và Bác Sĩ 24h

Đặt thuốc qua tư vấn ngay trên app

MỞ NGAY
Thuốc giảm đau, hạ sốt BIRAGAN 500 hộp 16 viên

Thuốc giảm đau, hạ sốt BIRAGAN 500 hộp 16 viên

Danh mục:Thuốc giảm đau
Thuốc cần kê toa:Không
Hoạt chất:Paracetamol
Dạng bào chế:Viên sủi
Công dụng:

Giảm đau nhanh trong các trường hợp: cảm cúm, đau đầu, đau cơ xương, đau răng, đau họng, viêm xoang, đau sau phẫu thuật; hạ sốt

Thương hiệu:Bidiphar
Số đăng ký:VD-24392-16
Nước sản xuất:Việt Nam
Hạn dùng:24 tháng kể từ ngày sản xuất.
Vui lòng nhập địa chỉ của bạn, chúng tôi sẽ hiện thị nhà thuốc gần bạn nhất
Chọn địa chỉ giao thuốc để xem nhà thuốc gần nhất
Giao đến
Dược sĩDược sĩ Nguyên Đan
Đã duyệt nội dung
Dược sĩ
Dược sĩ Nguyên Đan
Đã duyệt nội dung

Thông tin sản phẩm

Biragan 500 được xếp vào nhóm thuốc giảm đau, hạ sốt, kháng viêm không steroid. Trước khi quyết định có nên mua thuốc hay không, người bệnh cần nắm rõ công dụng của thuốc và các vấn đề liên quan. Mời bạn tìm hiểu những thông tin cơ bản về thuốc Biragan 500 trong bài viết sau nhé.

1. Biragan 500 là thuốc gì?

Biragan 500 sủi là thuốc giảm đau, hạ sốt thuộc nhóm kháng viêm không steroid. Công dụng thuốc Biragan 500 đến từ thành phần chính là Paracetamol 500mg – hoạt chất giảm đau, hạ sốt được sử dụng rộng rãi hiện nay.

Viên sủi Biragan 500 được chỉ định sử dụng trong các trường hợp sau đây:

  • Hạ sốt đối với người bị cảm cúm, cảm lạnh
  • Giảm đau khớp, đau do bong gân, đau cơ – xương, đau đầu
  • Giảm đau họng, đau tai, viêm mũi, xoang và hạ sốt khi bị nhiễm khuẩn đường hô hấp trên hoặc do thời tiết
  • Điều trị triệu chứng đau nhức răng, đau do mọc răng, nhổ răng, đau sau phẫu thuật cắt amidan

Thuốc hạ sốt Biragan 500 được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược – TTBYT Bình Định (Bidiphar). Sản phẩm có dạng bào chế là viên nén sủi bọt và được đóng hộp 4 vỉ x 4 viên. Thuốc tan nhanh trong nước và được cơ thể hấp thụ hầu như hoàn toàn.

2. Thành phần viên sủi Biragan 500

  • Hoạt chất: Paracetamol 500mg
  • Tá dược vừa đủ: ( Acid citric khan, Acid L-tartric khan, Natri hydrocarbonat, PVP, Kali acesulfam, Aspartam, Hương cam, Natri benzoat, PEG 6000, Ethanol tuyệt đối, L-Leucin, Natri carbonat).

3. Công dụng thuốc Biragan 500

Viên nén sủi BIRAGAN® 500 có tác dụng hạ sốt, giảm đau nhanh trong các trường hợp:

  • Cảm lạnh, cảm cúm, đau đầu, đau cơ - xương, bong gân, đau khớp.
  • Nhiễm khuẩn đường hô hấp trên: Đau tai, đau họng, viêm mũi, xoang do nhiễm khuẩn hay do thời tiết.
  • Sau phẫu thuật cắt amidan, nhổ răng, mọc răng, nhức răng.

4. Liều lượng và cách dùng Biragan 500

  • Liêu dùng: Người lớn và trẻ em trên 11 tuổi: Uống 1 viên/ lần x 3 - 4 lần/ ngày .
  • Cách dùng: Hoa tan 1 viên trong 200 ml nước đun sôi để nguội. Uống thuốc sau khi đã hết sủi bọt và tan hoàn toàn.

5. Chống chỉ định

  • Người bệnh mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.
  • Người bệnh thiếu máu hoặc có bệnh tim,phổi, thận hoặc gan.
  • Người bệnh thiếu hụt glucose 6 phosphat dehydrogenase

6. Thận trọng

Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị. Đôi khi có những phản ứng da gồm ban dát sần ngứa và mày đay, những phản ứng mẫn cảm khác gồm phù thanh quản, phù mạch và những phản ứng kiểu phản vệ có thể ít khi xảy ra.

Phải dùng Paracetamol thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước.

Vì sản phẩm có chứa aspartam sẽ chuyển hóa thành phenylalanin trong cơ thể nên cần thận trọng với người bị phenylceton niệu. Không được dùng Paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc 5 ngày ở trẻ em, trừ khi có chỉ dẫn của Bác Sĩ.

Không dùng Paracetamol cho người lớn và trẻ em để tự điều trị sốt cao (trên 39,5°C), sốt kéo dài trên 3 ngày.

Đề giảm thiểu nguy cơ quá liều, không nên cho trẻ em quá 5 liều Paracetamol để giảm đau hoặc hạ sốt trong vòng 24 giờ, trừ khi có chi dẫn của Bác sĩ.

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên đa nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

7. Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú

  • Phụ nữ có thai: chưa xác định được tính an toàn của paracetamol dùng khi thai nghén liên quan đến tác dụng không mong muốn có thể có đối với phát triển thai. Do đó, chỉ nên dùng paracetamol ở người mang thai khi thật cần.
  • Phụ nữ cho con bú: nghiên cứu ở người mẹ dùng paracetamol sau khi đã cho con bú, không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ.

8. Ảnh hưởng lên khả năng lái xe và vận hành máy móc

Thuốc giảm đau, hạ sốt Biragan 500 không ảnh hưởng đến lái xe và vận hành máy.

9. Tác dụng không mong muốn

  • Ít gặp: Bạn, buồn nôn, nôn, loạn tạo máu, thiếu máu, độc tính lên thận khi dùng nhiều ngày.
  • Hiểm gặp: Phản ứng quá mẫn.

Thông báo cho Bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc

10. Tương tác thuốc

  • Uống dài ngày liều cao paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.
  • Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.
  • Uống rượu quá nhiều và dài ngày hoặc sử dụng các thuốc phenytoin, barbiturat, carbamazepin và isoniazid có thể tăng nguy cơ độc tính với gan.

11. Dược lý

Paracetamol là thuốc giảm đau - hạ sốt hữu hiệu có thể thay thế aspirin. Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, nhưng hiểm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường.

Thuốc tác động lên vùng dưới đồi làm giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên giúp tỏa nhiệt, hạ nhiệt.

Ở liều điều trị, Paracetamol ít tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid - base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày như khi dùng salicylat.

Vì paracetamol không tác dụng trên cyclooxygenase toàn thân, chỉ tác động đến cyclooxygenase/prostaglandin của hệ thần kinh trung ương. Paracetamol không có tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu. Viên nén sủi BIRAGAN 500 giúp Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa.

12. Quá liều

Nhiễm độc có thể do dùng 1 liều độc duy nhất (trên 10g) hoặc do uống lặp lại liều lớn Paracetamol, hoặc do dùng thuốc dài ngày.

Biểu hiện quá liễu: 

  • Hoại tử gan và có thể gây tử vong.
  • Buồn nôn, nôn và đau bụng thường xảy ra trong vòng 2-3 giờ sau khi uống liều độc.
  • Methemoglobin - máu dẫn đến chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay.
  • Ngộ độc nặng, ban đầu có thể kích thích hệ thần kinh trung ương, kích động và mê sảng. Tiếp theo có thể ức chế hệ thần kinh trung ương.

Điều trị:

  • Chẩn đoán sớm. Rửa dạ dày tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uông.
  • Sử dụng N-acetyl cystein: uống hoặc tiêm tĩnh mạch nếu không có N-acetyl cystein có thể dùng Methionin.

13. Bảo quản Biragan 500

Nơi khô, kín, tránh ánh sáng, nhiệt độ không quá 30°C.

14. Hạn dùng

Viên sủi Biragan 500 có hạn sử dụng là 24 tháng kể từ ngày sản xuất.

15. Viên sủi Biragan 500 bao nhiêu tiền?

Hiện 1 vỉ 4 viên Biragan 500 được bán tại các hiệu thuốc trên ứng dụng Medigo có giá khoảng 12.000 đồng. Tuy nhiên mức giá này không cố định mà sẽ thay đổi tùy từng đơn vị phân phối. Nếu muốn biết chính xác Biragan 500 giá bao nhiêu, bạn chỉ cần gửi yêu cầu tư vấn trên app Medigo và các dược sĩ sẽ phản hồi nhanh chóng 24/24.

16. Thuốc hạ sốt Biragan 500 mua ở đâu?

Biragan 500 viên sủi được bán ở hầu khắp các hiệu thuốc trên toàn quốc. Và để mang lại sự tiện lợi tối đa cho khách hàng, ứng dụng Medigo đem đến cho bạn dịch vụ đặt thuốc online – giao hàng tận nhà. Medigo cam kết quý khách sẽ nhận được thuốc chỉ sau 20 – 30 phút, đảm bảo hàng chính hãng 100% với giá gốc từ nhà sản xuất.

Kể từ khi ra đời đến nay, Medigo đã trở thành công cụ đắc lực giúp xóa bỏ mọi rào cản mà khách hàng gặp phải khi mua thuốc và tìm kiếm nhà thuốc uy tín. Đặt mua Biragan 500 trên Medigo ngay hôm nay và nhận khuyến mãi 20K phí ship cho đơn hàng đầu tiên.

Xem đầy đủ

Đánh giá sản phẩm này

(7 lượt đánh giá)
1 star2 star3 star4 star5 star

Trung bình đánh giá

4.7/5.0

5
2
0
0
0