lcp
OPT
Medigo - Thuốc và Bác Sĩ 24h

Đặt thuốc qua tư vấn ngay trên app

MỞ NGAY
Thuốc giảm đau, hạ sốt Bivinadol Extra hộp 180 viên

Thuốc giảm đau, hạ sốt Bivinadol Extra hộp 180 viên

Danh mục:Thuốc giảm đau
Thuốc cần kê toa:Không
Hoạt chất:Paracetamol, Cafein
Dạng bào chế:Viên nén
Công dụng:

Làm giảm các triệu chứng đau cấp tính và mãn tính như: đau đầu, đau răng, đau khớp, đau cơ, đau bụng kinh; hạ sốt

Thương hiệu:Sanofi
Số đăng ký:VD-21189-14
Nước sản xuất:Việt Nam
Hạn dùng:24 tháng kể từ ngày sản xuất.
Vui lòng nhập địa chỉ của bạn, chúng tôi sẽ hiện thị nhà thuốc gần bạn nhất
Chọn địa chỉ giao thuốc để xem nhà thuốc gần nhất
Giao đến
Dược sĩDược sĩ Ngô Ngọc Cẩm Tú
Đã duyệt nội dung
Dược sĩ
Dược sĩ Ngô Ngọc Cẩm Tú
Đã duyệt nội dung

Thông tin sản phẩm

Thuốc Bivinadol Extra 500mg là một sản phẩm có tác dụng giảm đau, hạ sốt hiệu quả và an toàn. Tuy nhiên, bạn cần tìm hiểu kỹ về thuốc trước khi mua để sử dụng thuốc đúng cách, an toàn. Sau đây, Medigo xin gửi tới bạn những thông tin cần biết về thuốc giảm đau, hạ sốt Bivinadol Extra 500mg.

1. Thuốc Bivinadol Extra là thuốc gì?

Bivinadol Extra là sản phẩm của Công ty liên doanh BV Pharma. Thuốc có hai thành phần chính là Acetaminophen và Cafein với công dụng:

  • Acetaminophen: Đây là một hoạt chất phổ biến trong các loại thuốc giảm đau hiện nay. Acetaminophen có tác dụng lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi để làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt nhưng không làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Có tác dụng làm giảm đau hiệu quả ở các cơn đau ở mức nhẹ và vừa.
  • Cafein: Giúp đầu óc tỉnh táo bằng cách kích thích vào hệ thần kinh trung ương, hỗ trợ giảm đau ở người bệnh .

Thuốc Bivinadol Extra 500mg được chỉ định để làm giảm các cơn đau đầu, đau răng, đau cơ, viêm xoang, đau bụng kinh đau nhức do cảm lạnh thông thường. Hạ sốt nhanh ở những người bị sốt. Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén dài bao phim và đóng gói theo hộp 12 vỉ x 15 viên.

2. Thành phần Bivinadol Extra 500mg

Thuốc giảm đau Bivinadol Extra 500mg có thành phần hoạt chất chính bao gồm:

  • Paracetamol 500 mg
  • Cafein 65mg

3. Công dụng thuốc Bivinadol Extra

Bivinadol Extra chứa paracetamol là một chất hạ sốt, giảm đau và caffeine là một chất tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol. Bivinadol Extra có hiệu quả tronng điều trị đau nhẹ đến vừa và hạ sốt bao gồm:

  • Đau đầu
  • Đau nửa đầu
  • Đau cơ
  • Đau bụng kinh
  • Đau họng
  • Đau cơ xương
  • Sốt và đau sau khi tiêm vacxin
  • Đau sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa
  • Đau răng
  • Đau do viêm xương khớp.

4. Liều lượng và cách dùng Bivinadol Extra

  • Người lớn (kể cả người cao tuổi) và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Chỉ dùng đường uống.
  • Nên dùng 500 mg Paracetamol/65 mg caffeine đến 1000 mg paracetamol/130 mg caffeine (1 hoặc 2 viên) mỗi 4 đến 6 giờ nếu cần.
  • Liều tối đa hàng ngày: 4000 mg/520 mg (paracetamol/caffeine).
  • Không dùng Bivinadol Extra 500mg quá liều chỉ định.
  • Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol.
  • Thời gian tối thiểu dùng liều lặp lại: 4 giờ.
  • Trẻ em dưới 12 tuổi: không khuyến nghị dùng thuốc này cho trẻ em dưới 12 tuổi. 

5. Chống chỉ định

Paracetamol - caffeine chống chỉ định trên những bệnh nhân có tiền sử quá mẫn với paracetamol, caffeine hoặc với bất kỳ tá dược nào của thuốc.

6. Thận trọng

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Trên các bệnh nhân đang bị các bệnh về gan, có sự gia tăng nguy cơ gây hại của paracetamol đối với gan. Tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc này cho các bệnh nhân được chẩn đoán là suy gan hoặc suy thận.

Nếu các triệu chứng còn dai dẳng, tham khảo ý kiến bác sĩ.

Tránh dùng quá nhiều caffeine (ví dụ như từ cà phê, trà và một số đồ uống đóng hộp khác) trong khi đang dùng thuốc này.

Để xa tầm tay trẻ em.

7. Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú

Khả năng sinh sản

Chưa có dữ liệu.

Phụ nữ mang thai

Paracetamol: Các nghiên cứu trên người và động vật vẫn chưa xác định được bất kỳ nguy cơ nào của paracetamol đối với thai kỳ hoặc sự phát triển phôi thai.

Caffeine: Không khuyến nghị dùng paracetamol-caffeine trong thời kỳ mang thai do có khả năng làm tăng nguy cơ sảy thai tự nhiên liên quan tới việc tích lũy caffeine trong cơ thể.

Phụ nữ cho con bú

Paracetamol và caffeine được bài tiết vào sữa mẹ.

Paracetamol: Các nghiên cứu trên người với paracetamol ở liều dùng khuyến nghị không xác định được bất cứ nguy cơ nào đối với phụ nữ cho con bú hoặc trẻ bú mẹ.

Caffeine: Caffeine trong sữa mẹ có thể có tác dụng kích thích đối với trẻ bú mẹ nhưng cho đến nay vẫn chưa quan sát thấy độc tính đáng kể.

8. Ảnh hưởng lên khả năng lái xe và vận hành máy móc

Thuốc giảm đau, hạ sốt Bivinadol Extra 500mg không có ảnh hưởng đáng kể.

9. Tác dụng không mong muốn

Dữ liệu thu được từ thử nghiệm lâm sàng

Caffeine: Các tác dụng không mong muốn thu được từ dữ liệu của thử nghiệm lâm sàng thường hiếm khi xảy ra và trên một số ít các bệnh nhân.

Dữ liệu thu được từ quá trình lưu hành sản phẩm

  • Caffeine: Các tác dụng không mong muốn thu được trong quá trình lưu hành sản phẩm ở liều dùng khuyến nghị được đưa ra trong bảng dưới đây theo phân loại hệ thống cơ quan của cơ thể và tần suất xuất hiện.
  • Caffeine: Để phân loại mức độ thường gặp các tác dụng không mong muốn, sử dụng quy ước sau đây: Rất thường gặp (>1/10), thường gặp (>1/100, <1/10), không thường gặp (>1/1000, <1/100), hiếm gặp (>1/10000, <1/1000), rất hiếm gặp (<1/10000), chưa biết (không thể ước lượng từ các dữ liệu hiện có).
  • Caffeine: Tần suất xuất hiện các tác dụng không mong muốn được ước lượng từ các báo cáo thu được trong quá trình lưu hành sản phẩm

Paracetamol

  • Rối loạn máu và hệ bạch huyết - Giảm tiểu cầu - Rất hiếm
  • Rối loạn hệ miễn dịch - Phản ứng quá mẫn, Phản ứng dị ứng da như: ban da, phù mạch, hội chứng Stevens Johnson - Rất hiếm
  • Rối loạn hệ hô hấp, ngực và trung thất - Co thắt phế quản ở các bệnh nhân nhạy cảm với aspirin và các NSAID khác - Rất hiếm
  • Rối loạn gan mật - Bất thường gan - Rất hiếm

Caffeine

  • Hệ thần kinh trung ương - Bồn chồn - Chưa biết
  • Hệ thần kinh trung ương - Chóng mặt - Chưa biết
  • Khi dùng liều khuyến nghị paracetamol-caffeine cùng với chế độ ăn uống có nhiều caffeine, sẽ gây ra các tác dụng phụ do quá liều caffeine như mất ngủ, thao thức, lo lắng, cáu kỉnh, đau đầu, rối loạn tiêu hóa, hồi hộp.

Thông báo cho bác sĩ các tác dụng không mong muốn gặp phải khi dùng thuốc

10. Tương tác thuốc

Sử dụng paracetamol hàng ngày kéo dài làm tăng tác dụng chống đông máu của warfarin và các loại coumarin khác dẫn đến tăng nguy cơ chảy máu; dùng thuốc không thường xuyên sẽ không có ảnh hưởng đáng kể.

12. Dược lý

Mã ATC: N02B E01.

Nhóm tác dụng dươc lý: Anilide

Cơ chế tác dụng

Paracetamol là một chất giảm đau, hạ sốt. Cơ chế tác dụng của thuốc được cho là ức chế tổng hợp prostaglandin, chủ yếu tại thần kinh trung ương.

Tác dụng dược lý

Do không có tác dụng ức chế tổng hợp prostaglandin ngoại biên nên thuốc có đặc tính dược lý quan trọng là duy trì prostaglandin bảo vệ tại đường tiêu hóa. Do vậy, paracetamol thích hợp khi dùng cho những bệnh nhân có tiền sử bị bệnh, hoặc bệnh nhân đang dùng các thuốc khác có tác dụng phụ là ức chế tổng hợp prostaglandin ngoại biên (ví dụ, bệnh nhân có tiền sử chảy máu đường tiêu hóa hoặc người cao tuổi).

Caffeine hoạt động như một chất tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol. Các dữ liệu lâm sàng cho thấy sự kết hợp paracetamol-caffeine gây ra tác dụng giảm đau tốt hơn nhiều so với viên nén paracetamol thông thường (p<0,05).

13. Quá liều

Paracetamol

Triệu chứng: Dùng quá liều paracetamol có thể gây suy gan.

Điều trị

  • Áp dụng các biện pháp kiểm soát y tế ngay khi xảy ra trường hợp quá liều thậm chi khi các triệu chứng của hiện tượng quá liều không xuất hiện.
  • Có thể cần sử dụng N-acetylcysteine hoặc methionine

Caffeine

Triệu chứng:

  • Quá liều caffeine có thể gây đau thượng vị, nôn, tăng bài niệu, nhịp tim nhanh, kích thích thần kinh trung ương (mất ngủ, thao thức, kích động, bối rối, hoàng sợ, run, co giật).
  • Khi dùng thuốc quá liều, cần chú ý rằng ngoài các triệu chứng xảy ra do quá liều caffeine còn có thể gây ra độc tính nghiêm trọng với gan do quá liều paracetamol.

Điều trị

Không có chất giải độc đặc hiệu nhưng có thể dùng các biện pháp cấp cứu thích hợp như dùng thuốc đối kháng thụ thể beta giao cảm để ngăn chặn độc tính trên tim.

14. Bảo quản Bivinadol Extra

Bảo quản Bivinadol Extra 500mg ở nơi khô ráo, dưới 30°C

15. Hạn dùng

Thuốc Bivinadol Extra có hạn sử dụng là 24 tháng kẻ từ ngày sản xuất.

16. Giá thuốc Bivinadol Extra bao nhiêu?

Hiện nay, thuốc Bivinadol Extra được bán với giá khá rẻ 180.000 đồng cho một hộp 12 vỉ x 15 viên. Tuy nhiên mức giá này có thể chênh lệch giữa các điểm bán khác nhau. Để được cung cấp giá bán chính xác, xin vui lòng mở ứng dụng Medigo và chọn tab “Đặt thuốc qua tư vấn”. Các dược sĩ sẽ gọi cho bạn để tư vấn hỗ trợ và báo giá cụ thể theo đơn thuốc.

17. Có thể mua thuốc Bivinadol Extra ở đâu?

Hiện nay, ứng dụng Medigo đang được người dùng vô cùng yêu thích lựa chọn khi cần mua thuốc để chăm sóc sức khỏe cho người thân và gia đình mình. Bởi vì đây là ứng dụng đặt thuốc online có nhiều ưu điểm vượt trội:

  • Liên kết với các nhà thuốc uy tín, có giấy phép trên toàn quốc.
  • Có dược sĩ tư vấn miễn phí.
  • Giá cả minh bạch.
  • Phục vụ khách hàng 24/24.
  • Giao hàng nhanh chóng trong vòng 20 phút.
  • Miễn phí ship cho đơn hàng đầu tiên khi đặt thuốc trên app. 

Giờ thì bạn hãy yên tâm khi mua thuốc Bivinadol Extra hay sản phẩm chăm sóc sức khỏe nào trên ứng dụng Medigo. Hãy tải ứng dụng và cài đặt ngay từ hôm nay bạn nhé.

Xem đầy đủ

Đánh giá sản phẩm này

(11 lượt đánh giá)
1 star2 star3 star4 star5 star

Trung bình đánh giá

4.6/5.0

7
4
0
0
0