lcp
OPT
Medigo - Thuốc và Bác Sĩ 24h

Đặt thuốc qua tư vấn ngay trên app

MỞ NGAY
Thuốc giảm đau, hạ sốt Cadigesic 650mg hộp 10 vỉ x 10 viên

Thuốc giảm đau, hạ sốt Cadigesic 650mg hộp 10 vỉ x 10 viên

Danh mục:Thuốc giảm đau
Thuốc cần kê toa:Không
Hoạt chất:Paracetamol
Dạng bào chế:Viên nén
Công dụng:

Làm giảm các triệu chứng sốt và đau nhức như đau đầu, đau răng, đau nhức do cảm cúm, đau sau tiêm ngừa, đau do hành kinh, đau nhức cơ xương, đau do viêm khớp

Thương hiệu:US Pharma USA
Số đăng ký:VD-30988-18
Nước sản xuất:Việt Nam
Hạn dùng:36 tháng kể từ ngày sản xuất.
Vui lòng nhập địa chỉ của bạn, chúng tôi sẽ hiện thị nhà thuốc gần bạn nhất
Chọn địa chỉ giao thuốc để xem nhà thuốc gần nhất
Giao đến
Dược sĩDược sĩ Nguyên Đan
Đã duyệt nội dung
Dược sĩ
Dược sĩ Nguyên Đan
Đã duyệt nội dung

Thông tin sản phẩm

1. Thuốc Cadigesic 650mg là thuốc gì?

Thuốc Cadigesic là thuốc giảm đau và hạ sốt được Công Ty TNHH US Pharma USA sản xuất dưới dạng viên nén dài bao phim, với hoạt chất chính là Paracetamol hàm lượng 650mg. Thuốc Cadigesic 650mg được chỉ định điều trị các cơn đau đầu, đau nửa đầu, đau răng, đau nhức cơ thể do cảm cúm, đau bụng kinh,...thuốc còn có tác dụng làm giảm các triệu chứng khi bị sốt.

2. Thành phần Cadigesic 650mg

  • Hoạt chất: Paracetamol 650 mg
  • Tá dược: Era Tab, Lactose monohydrat, Polyvinyl pyrrolidon K30, Natri starch glycolat, Magnesi stearat, Colloidal silicon dioxyd, Hydroxypropylmethyl cellulose 606, Hydroxypropylmethyl cellulose 615, Titan dioxyd, Talc, Polyethylen glycol  6000, Màu Quinolein yellowlake.

3. Công dụng thuốc Cadigesic

CADIGESIC 650mg được chỉ định điều trị giảm đau nhẹ đến trung bình và hạ sốt trong các trường hợp sau:

  • Điều trị làm giảm các triệu chứng sốt, đau nhức như nhức đầu, đau răng, đau nhức do cảm cúm, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng, đau do hành kinh, đau họng, đau nhức cơ xương, đau do viêm khớp.
  • Có thể phối hợp trong phương pháp điều trị nguyên nhân gây đau hoặc sốt.
  • Paracetamol là thuốc thay thế salicylat để giảm đau nhẹ và hạ sốt.

4. Liều lượng và cách dùng thuốc Cadigesic

Khoảng cách giữa hai lần uống phải hơn 4 giờ và không uống quá 6 viên/ngày.

Người lớn và trẻ em>12 tuổi: uống 1 viên/lần.

Không tự ý dùng thuốc quá 3 ngày để giảm sốt hoặc quá 10 ngày để giảm đau.

Hoặc theo sự hướng dẫn của bác sĩ.

Lưu ý:

Liều tối đa/24 giờ: không quá 4g, khoảng cách giữa hai lần uống thuốc phải hơn 4 giờ.

Không nên kéo dài việc tự sử dụng thuốc mà cần có ý kiến của bác sĩ khi:

  • Có triệu chứng mới xuất hiện.
  • Sốt cao (39,5°C) và kéo dài hơn 3 ngày hoặc tái phát.
  • Đau nhiều hơn và kéo dài hơn 5 ngày.

5. Chống chỉ định

  • Người bệnh quá mẫn với paracetamol hoặc với bất kỳ thành phần nào của thuốc Cadigesic 650mg.
  • Suy gan nặng

6. Thận trọng

  • Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị. Ðôi khi có những phản ứng da gồm ban dát sần ngứa và mày đay; những phản ứng mẫn cảm khác gồm phù thanh quản, phù mạch, và những phản ứng kiểu phản vệ có thể ít khi xảy ra. Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu, và giảm toàn thể huyết cầu đã xảy ra với việc sử dụng những dẫn chất p - aminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn. Giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu đã xảy ra khi dùng paracetamol. Hiếm gặp mất bạch cầu hạt ở người bệnh dùng paracetamol.
  • Phải dùng paracetamol thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu.
  • Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của paracetamol; nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.
  • Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn tổn thương cấp tính (AGEP).
  • Thận trọng với thành phần lactose: Bệnh nhân có các rối loạn di truyền hiếm gặp về dung nạp galactose, chứng thiếu hụt lactose Lapp hoặc rối loạn hấp thu glucose-galactose không nên sử dụng thuốc này.
  • Tá dược màu erythrosin có thể gây dị ứng.
  • Bệnh nhân suy gan, thận: Bệnh nhân suy gan, suy thận phải giảm liều tùy theo mức độ bệnh gan, thận, phải dùng liều thấp, tránh dùng kéo dài.

7. Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú

  • Sử dụng thuốc cho phụ nữ có thai: Chưa xác định được tính an toàn của paracetamol dùng khi thai nghén. Do đó, chỉ nên dùng paracetamol ở người mang thai khi thật cần.
  • Sử dụng thuốc cho phụ nữ cho con bú: Không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ.

8. Ảnh hưởng lên khả năng lái xe và vận hành máy móc

Chưa có báo cáo về ảnh hưởng của thuốc Cadigesic khi sử dụng cho người lái xe và vận hành máy móc.

9. Tác dụng không mong muốn

Phản ứng da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson, hội chứng Lyell, hoại tử biểu bì nhiễm độc, mụn mủ ban đỏ toàn thân cấp tuy hiểm xảy ra, nhưng có khả năng gây tử vong. Nếu thấy xuất hiện ban hoặc các biểu hiện khác về da, phải ngừng dùng thuốc và thăm khám thầy thuốc.

Ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và tổn thương niêm mạc. Nếu thấy sốt, bọng nước quanh các hốc tự nhiên, nên nghĩ đến hội chứng Stevens-Johnson, phải ngưng thuốc ngày. Quá liều paracetamol có thể dẫn đến tổn thương gan nặng và đôi khi hoại tử ống thận cấp. Người bệnh mẫn cảm với salicylat hiếm khi mẫn cảm với paracetamol và những thuốc có liên quan. Trong một số ít trường hợp riêng lẻ, paracetamol đã gây giảm bạch cầu trung tính,giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.

Ít gặp, 1/1000- Da: Ban

  • Dạ dày-ruột: Buồn nôn, nôn.
  • Huyết học: Loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu.
  • Thận: Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

Hiếm gặp, ADR<1/1000

  • Da: Hội chứng Steven-Johnson, hoại tử biểu bì nhiễm độc, hội chứng Lyell, mụn mủ ngoại ban toàn thân cấp tính.
  • Khác: phản ứng quá mẫn.

Hướng dẫn cách xử trí ADR

Nếu xảy ra ADR nghiêm trọng, phải ngừng dùng paracetamol. Về điều trị xin đọc phần: "Quá liều và xử trí".

Khuyến cáo: các thầy thuốc nếu kê đơn các chế phẩm phối hợp chứa paracetamol thì chế phẩm này chỉ chứa bằng hoặc ít hơn 325mg paracetamol. Tuy liều 2 viên vẫn có thể kê đơn, nếu thích hợp, nhưng trong trường hợp này, tổng liều paracetamol là 650mg. Phải luôn nhớ đến liều thuốc thứ 2 phối hợp.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc Cadigesic 650mg.

10. Tương tác thuốc

  • Uống dài ngày liều cao paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.
  • Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh khi dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.
  • Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan.
  • Thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin), có thể làm tăng độc tính độc hại gan của paracetamol. Ngoài ra, dùng đồng thời isoniazid với paracetamol cũng có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan.

11. Quá liều

Biểu hiện

Buồn nôn, nôn, đau bụng và xanh xao thường xảy ra trong vòng 2-3 giờ sau khi uống liều độc thuốc. Quá liều từ 10g trở lên (150mg/kg cân nặng ở trẻ em) có thể gây hủy hoại tế bào gan, dẫn đến hoại tử gan hoàn toàn và không hồi phục, toan chuyển hóa và bệnh não có thể dẫn đến hôn mê và tử vong. Ngoài ra, nồng độ aminotransferase và bilirubin huyết tương tăng, thời gian prothrombin kéo dài, có thể xuất hiện sau 12-48 giờ.

Xử trí quá liều

Trong trường hợp quá liều hoặc trẻ em uống nhầm thuốc, chuyển ngay bệnh nhân đến trung tâm Y tế gần nhất và mang theo toa thuốc này.

Trong điều trị quá liều paracetamol, điều quan trọng nhất là phải chẩn đoán sớm. Khi nhiễm độc nặng phải tiến hành ngày điều trị hỗ trợ tích cực. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất là trong vòng 4 giờ sau khi uống. Dùng thuốc giải độc N-acetylcystein dạng tiêm tĩnh mạch (hoặc dạng uống nếu không có dạng tiêm)

12. Giá thuốc Cadigesic 650mg

Hiện nay, Cadigesic 650mg đang được bán trên thị trường với mức giá khoảng 100.000 VNĐ/ hộp/ 10 vỉ x 10 viên. Tuy nhiên, đây chỉ là mức giá tham khảo bởi giá thuốc sẽ được điều chỉnh tùy theo từng nhà thuốc.

Vì vậy, để có thể biết được mức giá chính xác của thuốc Cadigesic 650mg, bạn hãy truy cập ngay vào website hoặc ứng dụng Medigo và liên hệ với các dược sĩ ở nhà thuốc gần bạn nhất để được báo giá chính xác.

13. Mua Cadigesic 650mg ở đâu?

Bạn không biết phải mua thuốc Cadigesic 650mg ở đâu thì uy tín và chất lượng? Hãy đến với Medigo - ứng dụng đặt thuốc online uy tín hàng đầu Việt Nam, giúp bạn tiết kiệm thời gian, chi phí và đặc biệt vô cùng an toàn bởi nhà thuốc kinh doanh trên ứng dụng Medigo đã được thông qua kiểm duyệt và đạt chuẩn GPP. Khi mua thuốc tại Medigo, bạn sẽ nhận được:

  • Tư vấn nhiệt tình từ các dược sĩ
  • Hoạt động 24/24 không ngại nắng mưa
  • An tâm về chất lượng của sản phẩm
  • Miễn phí 20K tiền ship cho đơn hàng đầu tiên

Với sự có mặt của ứng dụng Medigo việc mua thuốc Cadigesic 650mg trở nên vô cùng dễ dàng, có hơn 300.000 khách hàng tin dùng sử dụng nên bạn có thể yên tâm trải nghiệm hình thức mua thuốc online tiện lợi này nhé!

Xem đầy đủ

Đánh giá sản phẩm này

(5 lượt đánh giá)
1 star2 star3 star4 star5 star

Trung bình đánh giá

5.0/5.0

5
0
0
0
0