lcp
lcp
Thuốc trị sốt, cảm lạnh Hapacol CS Day hộp 10 vỉ x 10 viên nén
Thuốc trị sốt, cảm lạnh Hapacol CS Day hộp 10 vỉ x 10 viên nén
1/2
Thuốc trị sốt, cảm lạnh Hapacol CS Day hộp 10 vỉ x 10 viên nén
Thuốc trị sốt, cảm lạnh Hapacol CS Day hộp 10 vỉ x 10 viên nén
Thuốc trị sốt, cảm lạnh Hapacol CS Day hộp 10 vỉ x 10 viên nén
1/2
Thuốc trị sốt, cảm lạnh Hapacol CS Day hộp 10 vỉ x 10 viên nén

Thuốc trị sốt, cảm lạnh Hapacol CS Day hộp 10 vỉ x 10 viên nén

Danh mục:Thuốc hạ sốt
Thuốc cần kê toa:Không
Hoạt chất:Paracetamol, Phenylephrine
Dạng bào chế:Viên nén
Thương hiệu:DHG Pharma
Số đăng ký:VD-20568-14
Nước sản xuất:Việt Nam
Vui lòng nhập địa chỉ của bạn, chúng tôi sẽ hiện thị nhà thuốc gần bạn nhất
map
pharmacy

Đánh giá
rating-/-
Khoảng cách
-
Phản hồi
-

Medigo Cam Kết

Giao hàng nhanh chóng
Nhà thuốc uy tín
Dược sĩ tư vấn miễn phí
Dược sĩ Lê Thu Hà
checkĐã duyệt nội dung

Thông tin sản phẩm

Hapacol CS Day là thuốc trị triệu chứng sốt, sổ mũi, sung huyết mũi được bào chế dưới dạng viên nén dài bao phim với thành phần chính là Paracetamol 650 mg, Phenylephrin HCl 5 mg. Thuốc được chỉ định điều trị trong các trường hợp hapacol cs day điều trị các triệu chứng sốt, sổ mũi, sung huyết mũi do cảm cúm, cảm lạnh.

Hapacol CS Day được CTY CP DƯỢC HẬU GIANG (DHG PHARMA) (Việt Nam) sản xuất và đóng gói hộp 100 viên với giá 120.000 VNĐ.

1. Thành phần của Hapacol CS Day

Paracetamol 650 mg, Phenylephrin HCl 5 mg
Tá dược vừa đủ 1 viên
(Tinh bột biến tính, tinh bột mì, màu erythrosin lake, PVP K30, nipagin, màu Indigo carmine, sodium starch glycolate, magnesium stearate, talc, aerosil)

2. Công dụng của Hapacol CS Day

Hapacol CS Day điều trị các triệu chứng sốt, sổ mũi, sung huyết mũi do cảm cúm, cảm lạnh.

3. Liều lượng và cách dùng của Hapacol CS Day

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 1 viên x 2 – 3 lần/ngày. Khoảng cách giữa hai lần uống thuốc từ 4 – 6 giờ và không uống quá 6 viên/ngày.

4. Chống chỉ định khi dùng Hapacol CS Day

Quá mẫn với một trong các thành phần của thuốc.
Suy gan, thiếu hụt glucose – 6 – phosphate dehydrogenase.
Trẻ em dưới 12 tuổi.
Không dùng Phenylephrine cho bệnh nhân mắc bệnh động mạch vành nặng, tăng huyết áp nặng, bệnh tim mạch, cường giáp, người đang dùng hoặc đã dùng thuốc ức chế monoamine oxidase.

5. Thận trọng khi dùng Hapacol CS Day

Bạn lưu ý uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính của paracetamol với gan.
Người đang sử dụng các chất ức chế thụ thể beta-adrenergic cũng cần thận trọng khi dùng paracetamol.

6. Sử dụng thuốc cho phụ nữ có thai và cho con bú

Thận trọng khi dùng Hapacol CS Day cho phụ nữ mang thai và cho con bú.

7. Tác dụng không mong muốn

Paracetamol hiếm khi gây tác dụng phụ nhưng đôi khi có thể gây dị ứng, ban da, nôn, buồn nôn, một vài trường hợp có thể giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu, thiếu máu. Thuốc có thể gây suy gan (do hủy tế bào gan) khi dùng liều cao, kéo dài.
Phenylephrine có thể gây nhịp tim nhanh, đánh trống ngực, bồn chồn, khó ngủ, tăng huyết áp.
Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

8. Tương tác với các thuốc khác

Thuốc ức chế MAO làm tăng tác dụng toàn thân của Phenylephrine.
Thuốc chống trầm cảm ba vòng, Guanethidin, Atropin sulfat, Alcaloid nấm cựa gà dạng tiêm, Digitalis làm tăng tác dụng tăng huyết áp của Phenylephrine.

9. Quá liều và xử trí quá liều

Ngộ độc do quá liều paracetamol do uống lặp lại liều lớn paracetamol (7,5 – 10g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày) hoặc uống thuốc dài ngày.
Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất và có thể gây tử vong. Biểu hiện của quá liều paracetamol gồm buồn nôn, nôn, đau bụng, triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay.
Điều trị quá liều gồm súc rửa dạ dày và N – acetylcystein. N – acetylcystein là thuốc giải độc hiệu quả nếu được dùng trong vòng 10 – 12 giờ sau khi uống quá liều và vẫn đem lại lợi ích nếu được điều trị trong vòng 24 giờ.
Liều gây độc do Phenylephrine có thể lớn hơn liều gây độc do paracetamol. Triệu chứng quá liều Phenylephrine gồm tăng huyết áp, nhức đầu, cơn co giật, xuất huyết não, đánh trống ngực. Để điều trị, bác sĩ sẽ cho thuốc chẹn alpha – adrenergic để điều trị tăng huyết áp.

10. Bảo quản

Nơi khô, nhiệt độ không quá 30°C tránh ánh sáng.

Trên đây là thông tin về thành phần, công dụng, liều dùng và cách dùng của thuốc trị triệu chứng sốt, sổ mũi, sung huyết mũi Hapacol CS Day hộp 10 vỉ x 10 viên nén bao phim. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về sản phẩm, vui lòng liên hệ với Medigo để được dược sĩ của chúng tôi hỗ trợ tư vấn.

Xem đầy đủ
Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.