back
Giỏ hàng
Thuốc giảm đau, hạ sốt Paralmax Extra hộp 180 viên
Thuốc giảm đau, hạ sốt Paralmax Extra hộp 180 viên
Thuốc giảm đau, hạ sốt Paralmax Extra hộp 180 viên
1/1

Thuốc giảm đau, hạ sốt Paralmax Extra hộp 180 viên

Thuốc giảm đau, hạ sốt Paralmax Extra hộp 180 viên

Vui lòng nhập địa chỉ của bạn, chúng tôi sẽ hiện thị nhà thuốc gần bạn nhất
map
pharmacy

Đánh giá
rating-/-
Khoảng cách
-
Phản hồi
-

Medigo Cam Kết

100% sản phẩm chính hãng

Nhà thuốc uy tín

Dược sĩ tư vấn miễn phí

Giao hàng nhanh chóng

Trả hàng hoàn tiền 100% nếu không hài lòng

Mở hộp kiếm tra nhận hàng

Chọn địa chỉ giao thuốc để xem nhà thuốc gần nhất
Giao đến
pharmacy

Đánh giá
rating-/
Khoảng cách
-
Phản hồi
-

Thông tin sản phẩm

Xem đầy đủ

Paralmax Extra của hãng Boston Pharma là sản phẩm được các bác sĩ và chuyên gia khuyên dùng với công dụng giảm đau, hạ sốt hiệu quả, không tác dụng phụ. Cùng Medigo tìm hiểu những thông tin quan trọng xoay quanh thuốc Paralmax Extra 500 trong bài viết này nhé.

1. Paralmax Extra là thuốc gì?

Paralmax Extra là thuốc hạ sốt, giảm đau cấp độ từ nhẹ đến trung bình. Thành phần thuốc có chứa hoạt chất chính là Paracetamol 500mg và Cafein 65mg. Thuốc được chỉ định trong các trường hợp như sốt, cảm lạnh, viêm xoang, viêm họng, đau nhức toàn thân, đau nhức đầu, đau nửa đầu…

Paracetamol dùng để thay thế cho salicylat, phù hợp với người không dung nạp salicylat. Thuốc phát huy tác dụng cao nhất trong việc giảm đau mức độ thấp, không bắt nguồn từ nguyên nhân nội tạng. Bên cạnh đó, Paracetamol cũng có chức năng hạ thân nhiệt ở người bị sốt do bất cứ nguyên nhân nào nhưng không làm ảnh hưởng đến nhiệt độ cơ thể của người bình thường.

Paralmax Extra 500mg là sản phẩm của Công ty Cổ phần Dược phẩm Boston Việt Nam. Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén bao phim và được đóng gói 12 viên/vỉ, 1 hộp 15 vỉ.

2. Thành phần thuốc Paralmax Extra

  • Hoạt chất: Paracetamol 500 mg, Cafein 65 mg.
  • Tá dược: Avicel, Prejel, Kollidon K30, Primellose, magnesi stearat, HPMC 615, HPMC 606, PEG 6000, Titan dioxyd vừa đủ một viên nén bao phim.

3. Công dụng Paralmax Extra 500mg

Thuốc Paralmax Extra 500mg có tác dụng giảm đau nhẹ đến trung bình và hạ sốt.

4. Liều lượng và cách dùng Paralmax Extra

Cách dùng

PARALMAX EXTRA được dùng bằng đường uống, uống thuốc với một cốc nước đầy.

Có thể dùng cùng hay không cùng với bữa ăn đều được. Thời gian cách nhau giữa 2 lần dùng thuốc từ 4 đến 6 giờ.

Không được dùng paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn, vì đau nhiều và kéo dài như vậy có thể là dấu hiệu của một tình trạng bệnh lý cần thầy thuốc chẩn đoán và điều trị.

Không dùng paracetamol cho người bệnh sốt cao trên 39,5°C, sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn, vì sốt có thể là dấu hiệu của bệnh nặng, sử dụng các thuốc hạ sốt có thể che lấp tình trạng bệnh của người bệnh.

Liều dùng

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Mỗi lần uống 1 - 2 viên, ngày uống 2 - 3 lần, không quá 8 viên/ngày.

5. Chống chỉ định

  • Không dùng cho những người quá mẫn với bất cứ thành phần nào của thuốc Paralmax Extra 500mg.
  • Những người suy gan nặng.
  • Bệnh nhân mắc chứng tán huyết do thiếu hụt men G6PD.
  • Suy mạch vành, nhồi máu cơ tim, nhịp tim nhanh, ngoại tâm thu.
  • Không dùng cho trẻ em < 12 tuổi.

6. Thận trọng

  • Không nên dùng chung với thuốc hạ sốt khác có chứa paracetamol.
  • Bệnh nhân nghiện rượu.
  • Bệnh nhân suy gan, thận.
  • Thiếu máu mạn tính.
  • Bệnh nhân đau thắt ngực, thương tổn cơ tim.
  • Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven- Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

7. Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú

  • Phụ nữ đang cho con bú: Cafein bài tiết qua sữa nên khuyến cáo không dùng cho phụ nữ trong thời kỳ cho con bú.
  • Phụ nữ có thai: Phải dùng thận trọng ở phụ nữ mang thai.

8. Ảnh hưởng lên khả năng lái xe và vận hành máy móc

Thuốc giảm đau, hạ sốt Paralmax Extra 500mg không có ảnh hưởng đáng kể.

9. Tác dụng không mong muốn

  • Paracetamol hiếm thấy, nếu có thì có thể gặp: nổi ban và những phản ứng dị ứng khác. Trong một số trường hợp đơn lẻ có thể gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu, gây viêm gan.
  • Cafein: Có thể gây rối loạn tiêu hóa, chuột rút, mất ngủ, hồi hộp.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc Paralmax Extra 500mg.

10. Tương tác thuốc

Uống dài ngày và liều cao paracetamol: làm tăng tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.

Thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturate, carbamazepin) gây cảm ứng enzyme ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của paracetamol. Ngoài ra dùng đồng thời isoniazid với paracetamol cũng có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan.

Có thể gây hạ sốt nghiêm trọng khi dùng đồng thời với phenothiazon hoặc liệu pháp hạ nhiệt khác.

Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan.

11. Dược lý

Dược lực học

Paracetamol (acetaminophen) là chất hạ sốt giảm đau tổng hợp, dẫn xuất của p-aminophenol. Cơ chế tác dụng hạ sốt và giảm đau giống như acid salicylic và dẫn chất của nó nhưng paracetamol không có tác dụng chống viêm và chống kết tập tiểu cầu như acid salicylic.

Paracetamol có tác dụng làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng không làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Thuốc tác dụng lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và làm tăng lưu lượng máu ngoại biên.

Khi dùng quá liều paracetamol thì một chất chuyển hóa của nó là N-acetyl-benzoquinonimin gây độc nặng cho gan, làm tổn thương gan gây chết người.

Cafein tác động lên thần kinh, gây co mạch máu, làm giảm cường độ cũng như thời gian kéo dài của cơn đau nói chung, đặc biệt là đau đầu.

Cafein phối hợp với paracetamol tạo ra tác dụng hiệp đồng làm tăng hiệu quả giảm đau, giúp bệnh nhân tỉnh táo hơn.

Dược động học

Sau khi uống, thuốc được phân phối nhanh và đồng đều đến các mô cơ. Có khoảng 25% paracetamol được gắn với huyết tương.

Nửa đời huyết tương của paracetamol là 1,25 - 3 giờ, có thể kéo dài với liều gây độc hoặc ở bệnh nhân có tổn thương gan. Thuốc được “chuyển hỏa ở gan, và đào thải trong nước tiểu dưới dạng liên hợp với acid glucuronic, liên hợp với acid sulfuric và một phần với cystein. Một phần nhỏ của paracetamol (khoảng 4%) được thải trừ dưới dạng không đổi.

12. Quá liều

Triệu chứng

Trong trường hợp uống thuốc quá liều (lớn hơn 7,5 g paracetamol trong 24 giờ) hoặc uống thuốc dài ngày, bệnh nhân sẽ có các biểu hiện của ngộ độc thuốc.

Bị nhẹ thì thấy buồn nôn, nôn, đau bụng. Nặng hơn, ban đầu có thể có kích thích hệ thần kinh trung ương biểu hiện kích động, mê sảng. Tiếp theo là ức chế hệ thần kinh trung ương, bệnh nhân biểu hiện mệt lả, hạ thân nhiệt, thở nhanh, mạch nhanh, yếu, không đều, tụt huyết áp, suy tuần hoàn, các cơn co giật nghẹt thở dẫn đến tử vong đột ngột, hoặc tử vong sau vài ngày hôn mê.

Trên lâm sàng thấy tổn thương gan biểu hiện là men aminotransferase huyết tương tăng cao hoặc rất cao.

Xử trí

Rửa dạ dày trong mọi trường hợp.

Chất giải độc là dùng những hợp chất sulfhydryl hoặc N-acetylcystein uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Dùng N- acetylcystein uống với liều khởi đầu là 140 mg/kg thể trọng, sau đó dùng liều duy trì là 70 mg/kg, uống liên tục 17 liều, các liều cách nhau 4 giờ.

Nếu không có N- acetylcystein có thể dùng methionin, than hoạt hoặc thuốc tẩy muối, những thuốc này có khả năng giảm hấp thu paracetamol.

13. Bảo quản Paralmax Extra 500mg

Nơi khô, dưới 30°C, tránh ánh sáng.

14. Hạn dùng

Thuốc giảm đau hạ sốt Paralmax Extra 500mg có hạn sử dụng là 36 tháng kể từ ngày sản xuất.

15. Thuốc hạ sốt Paralmax Extra giá bao nhiêu?

Giá thuốc Paralmax Extra trên thị trường hiện nay dao động từ 13.000 – 15.000 đồng/1 vỉ 12 viên. Để mua sản phẩm chính hãng với mức giá hợp lý, bạn đừng quên tìm đến ứng dụng đặt thuốc online Medigo.

Khi sử dụng Medigo, bạn có thể dễ dàng đối chiếu giá thuốc hạ sốt Paralmax Extra tại nhiều hiệu thuốc. Giá thuốc trên app Medigo cũng được cập nhật liên tục để người mua dễ dàng theo dõi.

16. Paralmax Extra 500mg mua ở đâu?

Nếu vẫn băn khoăn chưa biết nên mua thuốc Paralmax Extra 500 ở đâu thì Medigo sẽ giúp bạn gỡ rối trong nháy mắt. Medigo là ứng dụng đặt thuốc online tổng hợp mạng lưới các hiệu thuốc trên toàn quốc. Bạn chỉ cần điền địa chỉ nhận hàng là hệ thống sẽ tự động tìm kiếm nhà thuốc gần nhất và cung cấp mức giá để khách hàng so sánh, chọn lựa.

Sau khi đã chọn được sản phẩm và nhà thuốc phù hợp, bạn chỉ cần đặt hàng trực tuyến trên Medigo và nhận thuốc Paralmax Extra ngay tại nhà. Ngoài ra khách hàng cũng có thể liên hệ tư vấn để được trao đổi trực tiếp với các dược sĩ dày dặn kinh nghiệm.