back
Giỏ hàng
Thuốc giảm đau, hạ sốt Phazandol Extra hộp 180 viên
Thuốc giảm đau, hạ sốt Phazandol Extra hộp 180 viên
Thuốc giảm đau, hạ sốt Phazandol Extra hộp 180 viên
1/2

Thuốc giảm đau, hạ sốt Phazandol Extra hộp 180 viên

Thuốc giảm đau, hạ sốt Phazandol Extra hộp 180 viên

Vui lòng nhập địa chỉ của bạn, chúng tôi sẽ hiện thị nhà thuốc gần bạn nhất
map
pharmacy

Đánh giá
rating-/-
Khoảng cách
-
Phản hồi
-

Medigo Cam Kết

100% sản phẩm chính hãng

Nhà thuốc uy tín

Dược sĩ tư vấn miễn phí

Giao hàng nhanh chóng

Trả hàng hoàn tiền 100% nếu không hài lòng

Mở hộp kiếm tra nhận hàng

Chọn địa chỉ giao thuốc để xem nhà thuốc gần nhất
Giao đến
pharmacy

Đánh giá
rating-/
Khoảng cách
-
Phản hồi
-

Thông tin sản phẩm

Xem đầy đủ

1. Công dụng/Chỉ định:

- Phazandol Extra chứa paracetamol là một chất giảm đau, hạ sốt và caffein là
một chất tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol. Phazandol Extra được sử dụng trong điều trị các triệu chứng đau và sốt. Ví dụ: Trong giảm đau nhẹ đến vừa như đau đầu, bao gồm cả đau nửa đầu ; đau lưng ; đau răng ; đau xương khớp và đau bụng kinh.
- Trong giảm các triệu chứng của cảm lạnh, cảm cúm và viêm họng.

2. Liều lượng và cách dùng:

- Người lớn (kê cả người cao tuổi ) và trẻ em từ 12 tuôi trở lên: Chỉ dùng đường uống.
- Nên dùng 500 mg paracetamol/65 mg caffein đến 1000 mg paracetamol/130 mg caffein ( hoặc1-2viên) mỗi 4 - 6 giờ nếu cần.
- Liều dùng tối đa: không uống quá 8 viên mỗi ngày.
- Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol.
- Trẻ em dưới 12 tuổi: không khuyến cáo dùng thuốc cho trẻ em dưới 12 tuổi.

3. Chống chỉ định:

Chống chỉ định cho bệnh nhân nào quá mẫn với thành phần của thuốc.

4. Thận trọng:

- Bác sỹ cần cảnh báo cho bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS). hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cap tinh (AGEP).
- Có sự gia tăng nguy cơ gây hại của paracetamol đối với gan trên những bệnh nhân đang bị các bệnh về gan. Những bệnh nhân được chân đoán là suy gan nặng hoặc suy thận nặng nên tham khảo ý kiến bác sỹ trước khi dùng thuốc này.
Tránh dùng quá liéu caffein (vi du nhu tir ca phé, tra va mot sé dé uéng déng hdp khác) trong khi đang dùng thuốc này.
Không dùng quá liều quy định.
- Nếu các triệu trứng đau đầu còn dai dăng, cần tham khảo ý kiến của bác sỹ.
- Bệnh nhân nên được khuyến cáo tránh dùng cùng với các sản pham khác có chứa paracetamol.
- Để xa tầm tay và tầm nhìn của trẻ em.

5. Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú:

- Sử dụng thuốc cho phụ nữ có thai: Các nghiên cứu dịch tễ học trên người trong thời kỳ mang thai đã cho thấy paracetamol và caffein không có tác động xấu nào đến thai kỳ khi được sử dụng với liều khuyến cáo, tuy nhiên bệnh nhân có thai muốn sử dụng thuốc vẫn cần được tư vấn của bác sĩ điều trị.
- Phụ nữ cho con bú: Paracetamol và caffein bài tiết vào sữa mẹ với một lượng không đáng kể. Các dữ liệu lâm sàng công bố về thuốc không có chống chỉ định cho phụ nữ cho con bú.

6. Ảnh hưởng lên khả năng lái xe và vận hành máy móc:

Không có ảnh hưởng đáng kẻ.

7. Tác dụng không mong muốn:

- Paracetamol:
Rất hiếm < 1/10000:
Rối loạn máu và hệ bạch huyết: giảm tiểu cầu
Rối loạn hệ miễn dịch: Phản ứng quá mẫn, phản ứng dị ứng da như: ban da, phù mạch, hội chứng Steven Johnson
Rối loạn hệ hô hấp, ngực và trung thất: Co thắt phế quản ở các bệnh nhân nhạy cảm với Aspirin và các NSAID khác
Rối loạn gan mật: bất thường gan
- Caffein:
Hệ thần kinh trung ương: bồn chồn, chóng mặt
Khi dùng liều khuyến cáo Paracetamol/ Caffein cùng với chế độ ăn uống có nhiều caffein, sẽ gây ra các tác dụng phụ do quá liều caffein như mất ngủ, thao thức, lo lắng, cáu kỉnh, đau đầu, rối loạn tiêu hoá, hồi hộp

8. Tương tác thuốc:

- Tốc độ hâp thu của paracetamol có thê tăng lên khi sử dụng cùng với metoclopramid hoặc Domperidon và làm giảm hấp thu khi phối hợp với cholestyramin. Sử dụng paracetamol hàng ngày kéo dài làm tăng tác dụng chống đông máu của warfarin và các loại coumarin khác dẫn đến tăng nguy cơ chảy máu; dùng thuốc không thường xuyên sẽ không có ảnh hưởng đáng kẻ.
- Khi dùng liều khuyến cáo Paracetamol/Caffein cùng với chế độ ăn uống có nhiều caffein, sẽ gây ra các tác dụng phụ do quá liều cafein như mất ngủ, thao thức, lo lắng, cáu kinh, đau đầu, rối loạn tiêu hóa, hồi hộp.

9. Thành phần:

Paracetamol: 500,0 mg
Caffeine: 65,0 mg
Ta dugc: Avicel PH 101, Crosscarmellose sodium, Polyvinyl pyrrolidon, Magnesi stearat.

10. Dược lý:

Paracetamol là một chất giảm đau, hạ sốt. Cơ chế tác dụng của thuốc được cho là ức chế tổng hợp prostaglandin, chủ yếu tại thần kinh trung ương. Do không có tác dụng ức chế tông hợp prostaglandin ngoại biên nên thuốc có đặc tính dược lý quan trọng là duy trì prostaglandin bảo vệ tại đường tiêu hóa. Do vậy, paracetamol thích hợp khi dùng cho những bệnh nhân có tiền sử bị bệnh, hoặc bệnh nhân đang dùng các thuốc khác có tác dụng là ức chế tổng hợp prostaglandin ngoại biên (ví dụ: bệnh nhân có tiền sử xuất huyết đường tiêu hóa hoặc người cao tuổi).
Caffein hoạt động như một chất tăng cường tác dụng giảm đau của paraceta kết hợp paracetamol - caffein gây ra tác dụng giảm đau tốt hơn nhiều so với viên nén paracetamol thông thường.

11. Quá liều:

Paracetamol:
- Khi sử dụng quá liều paracetamol >10g có thể dẫn đến tổn thương tế bào gan. Nếu bệnh nhân sử dụng với liều >5g và có các yếu tố nguy cơ như đang sử dụng các thuốc carbamazepin, phenobarbital, phenytoin, primidon, rifampicin, St John Wort hoặc rượu..thì cũng có thê gây tổn thương tế bào gan.
Triệu chứng quá liều:
- Trong 24 giờ đầu bệnh nhân có biểu hiện như xanh xao, buồn nôn, nôn, chán ăn và
đau bụng. Tổn thương tế bào gan có thê sẽ bắt đầu khoảng 12-48 giờ sau khi uống thuốc. Rối loạn chuyển hóa glucose và toan chuyên hóa có thé xảy ra. Khi nhiễm độc nặng, tình trạng suy gan có thể dẫn đến bệnh não gan, xuất huyết, hạ đường huyết, phù não và tử vong. Suy thận cấp do hoại tử ống thận làm bệnh nhân có thẻ gây đau thắt lưng, đái ra máu và protein niệu. Loạn nhịp tim và viêm tụy cũng đã được báo cáo.
Caffein:
- Triệu chứng quá liều: Quá liều caffein có thể gây căng thăng, bồn chồn, mất ngủ, kích động. lợi tiêu, đỏ bừng mặt, co giật cơ, nhịp tim nhanh hoặc loạn nhịp tim...
Xử trí khi quá liêu paracetamol:
- Áp dụng các biện pháp kiêm soát y tê ngay khi xảy ra quá liêu, thậm chí khi các triệu chứng của quá liều không xuất hiện.
- Có thể điều trị bằng than hoạt tính nếu biết bệnh nhân dùng quá liều trong vòng 1 giờ.
- Điều trị bằng N-acetylcystein có thể được áp dụng trên bệnh nhân sử dụng quá liều lên đến 24 giờ, tuy nhiên hiệu quả giải độc tối đa khi bệnh nhân sử dụng thuốc trong vòng 8 giờ, sau đó hiệu quả sẽ giảm dần. Thích hợp nhất là sử dụng N-acetylcystein đường tĩnh mạch để đảm bảo liều sử dụng.
- Có thê sử dụng methionin dạng uống trong trường hợp bệnh nhân không bị nôn và đang điều trị ở vùng sâu vùng xa hoặc tại các bệnh viện không có N-acetylcystein đường tĩnh mạch.
- Trong trường hợp bệnh nhân bị suy gan nặng sau 24 giờ uống thuốc thì cần trao đổi với Trung tâm Chống độc Quốc gia.
Xử trí khi quá liêu caffeine:
Xv tri: Can điêu trị chăm sóc các triệu chứng quá liêu. Có thê sử dụng than hoạt tính trong vòng 1 giờ sau khi uống thuốc, nhưng sau 4 giờ uống quá liều thì cần cân nhắc. Các tác dụng trên thần kinh trung ương khi quá liều caffein có thể được điều trị bằng thuốc an thần đường tĩnh mạch.

12. Bảo quản:

Bảo quản dưới 30°C, tránh ánh sáng

13. Hạn dùng:

36 tháng kể từ ngày sản xuất

14. Phân loại sản phẩm:

Thuốc giảm đau, hạ sốt