Thuốc long đàm Acetylcystein 200mg Khapharco chai 190 viên nang cứng
lcp
A Member of Buymed Group
Giao đến
https://cdn.medigoapp.com/product/cc403d6c7afa459b9f0d854615660928.jpg
https://cdn.medigoapp.com/product/40dd44f4cd5842d2a348864b8438638e.jpg
Thumbnail 1
Thumbnail 2
Mẫu mã sản phẩm có thể thay đổi tùy theo lô hàng

Thuốc long đàm Acetylcystein 200mg Khapharco chai 190 viên nang cứng

0đ/-
Chọn đơn vị
Chai 190 viên
1 viên
Chọn số lượng
pharmacist
Đã duyệt nội dung

Thông tin sản phẩm

Thuốc cần kê toa

Không

Dạng bào chế

chai 190 viên nang cứng

Công dụng

Thuốc Acetylcystein 200 mg được chỉ định dùng trong trường hợp sau: Tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt, bệnh lý hô hấp có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn tính và làm sạch thường quy trong mở khí quản.

Thương hiệu

Khapharco

Nước sản xuất

Việt Nam

Hạn dùng

36 tháng kể từ ngày sản xuất

Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng sản phẩm phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ, dược sĩ hoặc nhân viên y tế.

Công dụng/Chỉ định

Thuốc Acetylcystein 200 mg được chỉ định dùng trong trường hợp sau: Tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt, bệnh lý hô hấp có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn tính và làm sạch thường quy trong mở khí quản.

Liều lượng và cách dùng

Cách dùng Thuốc Acetylcystein 200 mg được dùng đường uống. Liều dùng Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: 200 mg x 3 lần/ngày. Không có yêu cầu đặc biệt về xử lý thuốc sau khi sử dụng.

Chống chỉ định

Quá mẫn với acetylcystein hay bất cứ thành phần nào của thuốc. Trẻ em dưới 2 tuổi. Tiền sử hen. Tiền sử loét dạ dày – tá tràng.

Thận trọng

Ho là yếu tố cơ bản để bảo vệ phế quản phổi nên cần phải được tôn trọng. Việc kết hợp thuốc làm tiêu chất nhầy với thuốc chống ho và/ hoặc làm khô sự tiết chất nhầy (tác dụng giống atropin) là không hợp lý. Phải giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen nếu dùng acetylcystein cho người có tiền sử dị ứng. Nếu có co thắt phế quản phải dùng thuốc phun mù giãn phế quản như salbutamol hoặc ipratropium và phải ngừng acetylcystein ngay. Khi điều trị với acetylcystein, có thể xuất hiện nhiều đờm loãng ở phế quản, cần phải hút để lấy ra nếu người bệnh giảm khả năng ho. Thận trọng ở những bệnh nhân viêm loét dạ dày – tá tràng hay có tiền sử loét dạ dày – tá tràng, đặc biệt, khi phối hợp với các thuốc gây kích ứng niêm mạc tiêu hóa. Nếu có nôn dữ dội khi dùng thuốc thì cần theo dõi chảy máu dạ dày, hoặc giãn thực quản, loét dạ dày. Phản ứng da nghiêm trọng như: Hội chứng Steven – Johnson và hội chứng Lyell đã được báo cáo rất hiếm khi xảy ra khi dùng acetylcystein. Trong hầu hết các trường hợp báo cáo, đều do dùng acetylcystein đồng thời với ít nhất một loại thuốc khác có khả năng kích thích niêm mạc. Để phòng ngừa, nếu tổn thương da hoặc niêm mạc xuất hiện, nên ngừng điều trị ngay lập tức và hỏi ý kiến bác sĩ. Trong các nghiên cứu in vitro cho thấy, acetylcystein có thể gây kết tập tiểu cầu. Ý nghĩa lâm sàng còn chưa rõ. Thận trọng ở những bệnh nhân có nguy cơ chảy máu cao. Thuốc có thể gây tắc nghẽn đường hô hấp ở trẻ em dưới 2 tuổi, do đặc tính sinh lý đường hô hấp ở nhóm

Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú

Phụ nữ có thai: Nghiên cứu trên Động vật cho thấy không có khả năng gây quái thai, tuy nhiên chưa có nghiên cứu chứng minh acetylcystein an toàn trên phụ nữ có thai. Do đó chỉ sử dụng cho phụ nữ có thai khi thật cần thiết Phụ nữ cho con bú: không có dữ liệu, có thể dùng cho phụ nữ cho con bú

Ảnh hưởng lên khả năng lái xe và vận hành máy móc

Thuốc gây tác dụng không mong muốn buồn ngủ. nhức đầu, ù tai nên không sử dụng cho người lái xe và vận hành máy móc

Tác dụng không mong muốn

Acetylcystein có giới hạn an toàn rộng. Tuy hiếm gặp co thắt phế quản rõ ràng trong lâm sàng do acetylcystein, nhưng vẫn có thể xảy ra với tất cả các dạng thuốc chứa acetylcystein. Khi sử dụng thuốc Acetylcystein 200 mg, bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn (ADR). Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100: Hệ miễn dịch: Quá mẫn. Thần kinh: Đau đầu. Tai: Ù tai. Tim: Nhịp tim nhanh. Mạch máu: Hạ huyết áp. Da và tổ chức dưới da: Ngứa, phát ban, mày đay, phù mạch. Tiêu hóa: Viêm dạ dày, đau bụng, buồn nôn, nôn, tiêu chảy. Toàn thân: Sốt. Hiếm gặp, 1/10000 < ADR < 1/1000 Tiêu hóa: Khó tiêu. Hô hấp: Khó thở, co thắt phế quản. Rất hiếm gặp, ADR < 1/10000 Hệ miễn dịch: Sốc phản vệ, phản ứng phản vệ. Mạch máu: Xuất huyết. Tần suất chưa rõ Toàn thân: Phù mạch.

Tương tác thuốc

Acetylcystein là một chất khử nên không được dùng chung với các thuốc có tính oxy hoá Không được dùng đồng thười với các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào là giảm bài tiết phế qảu trong thười gian điều trị bằng acetylcystein Do không có các nghiên cứ về tính tương kỵ của thuốc, không trộn lẫn thuốc này với thuốc khác

Thành phần

Acetylcysteine 200mg Magnesi stearat Povidone K30 Tinh bột mì Lactose

Dược lý

Acetylcystein là dẫn chất N-acetyl của L-cystein, một acid amin tự nhiên. Thuốc có tác dụng làm tiêu chất nhầy do sulhydryl tự do, làm giảm độ quánh của đờm ở phổi có mủ hoặc không bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein và tạo điều kiện thuận lợi để tống đờm ra ngoài bằng cách ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học.

Quá liều

Triệu chứng Giảm huyết áp, suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận. Xử trí Chuyển ngay đến cơ sở y tế gần nhất để điều trị, chủ yếu là điều trị theo triệu chứng.

Bảo quản

Bảo quản trong bao bì kín, nơi khô, tránh ánh sáng. Nhiệt độ không quá 30°C.

Hạn dùng

36 tháng kể từ ngày sản xuất

Xem thêm
Nhà thuốc uy tín
Giao hàng nhanh chóng
Dược sĩ tư vấn miễn phí

Đánh giá sản phẩm này

(undefined lượt đánh giá)
1 star2 star3 star4 star5 star

Trung bình đánh giá

/5.0

Sản phẩm bạn vừa xem

Medigo cam kết
Giao thuốc nhanh
Giao thuốc nhanh
Đơn hàng của bạn sẽ được giao từ nhà thuốc gần nhất
Đáng tin cậy
Đáng tin cậy
Nhà thuốc đạt chuẩn GPP và được Bộ Y Tế cấp phép
Tư vấn nhiệt tình
Tư vấn nhiệt tình
Dược sĩ sẽ luôn có mặt 24/7 để hỗ trợ bạn mọi vấn đề sức khỏe
Phục vụ 24/7
Phục vụ 24/7
Bất kể đêm ngày, chúng tôi luôn giao hàng nhanh chóng và an toàn
TẢI ỨNG DỤNG MEDIGO
Mua thuốc trực tuyến, giao hàng xuyên đêm, Dược sĩ tư vấn 24/7
Tải ngay