
Thông tin sản phẩm
1. Thành phần của Coje Cảm cúm 75ml
Paracetamol 1500 mg
Phenylephrin HCl 37,5 mg
Clorpheniramin maleat 4,95 mg
Tá dược: Sorbitol, Acid citric, Natri citrat, Glycerin, Propylen glycol, Ethanol, Natri saccharin, Natri benzoat, Amaranth, Hương liệu dâu, Hương điều vị, povidon K30, methyl paraben, Đường trắng, Nước tinh khiết.
2. Công dụng của Coje Cảm cúm 75ml
3. Liều lượng và cách dùng của Coje Cảm cúm 75ml
– Trẻ em: 2-6 tuổi: 5-10 ml (1-2 thìa cà phê)/lần
– Trẻ em: 7-12 tuổi: 15 ml (3 thìa cà phê)/lần
– Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 30 ml (6 thìa cà phê)/lần
4. Chống chỉ định khi dùng Coje Cảm cúm 75ml
– Suy gan hoặc suy thận nặng, tăng huyết áp, bệnh mạch vành
– Có cơn hen cấp
5. Thận trọng khi dùng Coje Cảm cúm 75ml
Clorpheniramin maleat: Clorpheniramin có thể làm tăng nguy cơ bí tiểu tiện do tác dụng phụ chống tiết acetylcholin của thuốc, đặc biệt ở người phì đại tuyến tiền liệt, tắc đường niệu, tắc môn vị tá tràng và làm trầm trọng thêm ở người bệnh nhược cơ.
Tránh dùng cho người bệnh bị tăng nhãn áp như bị glaucom.
Dùng thận trọng với người cao tuổi (>60 tuổi) vì những người này thường tăng nhạy cảm với tác dụng chống tiết acetylcholin.
Thận trọng khi dùng cho người có bệnh tắc nghẽn phổi mạn tính, thở ngắn hoặc khó thở.
6. Sử dụng thuốc cho phụ nữ có thai và cho con bú
7. Khả năng lái xe và vận hành máy móc
8. Tác dụng không mong muốn
Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
Có nguy cơ bị sâu răng ở những người bệnh điều trị thời gian dài, do tác dụng chống tiết acetylcholin, gây khô miệng.